Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các vấn đề với mạch nạp PIC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

thế mà các bác nói PIC ... khó chết... hic hic
    có cách nào khắc phục cho cái vụ rò điện từ thùng máy ko ?
    e chỉ biết mỗi cách là nối đất thui...
    cho em théc mét tí : sao PIC chết nhưng WinPic800 vẫn nhận ra chi PIC6F877A ?
    Last edited by nohe_boys; 24-02-2007, 15:04.

Comment

PIC thực sự rất khó chết, F chỉ nghe các bạn thực hành chết PIC, chứ chưa bị chết PIC bao giờ nên rất khó biết các bạn bị như thế nào.

Trường hợp verify 0000 không phải do chết PIC, mà do các bạn làm mạch không tốt, hoặc setup không đúng, vấn đề này đã nói rất nhiều lần ở picvietnam.

Ngoại trừ việc khuyên các bạn, nếu rẻ tiền các bạn mua mạch nạp PIC1 của picvietnam để dùng, hai là các bạn làm và kiểm tra thật kỹ theo hướng dẫn sử dụng của picvietnam. Sơ đồ mạch cũng đã cung cấp. Mạch PIC1 thực chất là chỉ thay đổi một tí so với mạch PG2C, mạch in thậm chí cũng đã được cung cấp trên picvietnam.

Chính vì các bạn mới học PIC lúc nào cũng bị các lỗi này, cho nên picvietnam mới phải chuẩn hóa mạch PIC1, và khi chuẩn hóa có chuẩn hóa luôn cả chuẩn ICSP-BLD.

Khi các bạn học lên, chắc chắn rồi các bạn cũng sẽ đi đến giai đoạn cần chuẩn hóa này, vậy tại sao các bạn cứ thích học cái mình không cần học?

F xin miễn bàn thêm về vấn đề này, vì nói nhiều cũng như không, có lẽ đó là cá tính cố chấp của người Việt mình.

Chúc vui
      Falleaf
      Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
      58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
      mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Nguyên văn bởi nohe_boys Xem bài viết
        e dùng mạch PG2C của anh Linhnc308 ko ban đầu nạp chip 16F877A rất tốt nhừng chỉ nạp dược có 2-3 lần sau đó báo lỗi như sau...

verifying address 0x000000
        verified 0x2805 read 0x3FFF

dùng winpic 800 (3.55)
        ... chip ko nạp được, ko chạy có phải chip bị chết ???
        Để tránh cho PIC chết khi thực hiện nạp, bạn chú ý phải ngắt mạch nạp ra rồi sau mới tháo chíp. Bản thân mạch nạp PG2C khó làm chết chip, có chết là do quá trình thao tác của người sử dụng. Con chip của bạn nhièu khả năng vẫn chưa chết. Vì vẫn detect được nên lỗi phần lớn là do điện áp VPP tại chân 1 không đủ (bình thường là 13V), có thể chỉ còn 5V hoặc thấp hơn 11V. Bạn kiểm tra Tran C1815 điều khiển việc mở VPP xem còn tốt ko, nếu hỏng thì thay. Trường hợp vẫn không khắc phục được, bạn đêm chíp và mạch qua cho tôi, tôi sẽ giúp.
        DC: Nhà 11 - Ngõ 101 - Thanh Nhàn - HBT HN (00988006696)
        Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
        CallerID, Cảnh báo BTS, ...
        0988006696
        linhnc308@gmail.com
        http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Có phai là Pic chết ??

e dùng mạch PG2C của anh Linhnc308 ko ban đầu nạp chip 16F877A rất tốt nhừng chỉ nạp dược có 2-3 lần sau đó báo lỗi như sau...

verifying address 0x000000
          verified 0x2805 read 0x3FFF

dùng winpic 800 (3.55)
          ... chip ko nạp được, ko chạy có phải chip bị chết ???
          Còn mình dùng GTP-USB đang nạp bình thường, thì lần nạp kế tiếp thì xuất hiện lỗi như sau
          Writing address 0x0001E
          Writen 0x3EFF Read 0x3FFF
          như vậy là lỗi do đâu vậy
          do phần cứng hay WinPic bị lỗi vậy
          Có khi nào như vậy là do Pic bị chêt ko vậy

Comment

To falleaf : làm sao biết khi nào chip chết hở ? có phải detect được thì chip còn xài được ?
            To Linhnc308: anh nói con tran C1815 nối với chân số 1 ah? anh có cách nào khắc phục cho con tran này ko? tại sao nó lại chết nhỉ?

p/s: bác F sao cay cú quá "F xin miễn bàn thêm về vấn đề này, vì nói nhiều cũng như không, có lẽ đó là cá tính cố chấp của người Việt mình." cái này ko phải là cố chấp mà đối với 1 số người mới vào (như e chẳng hạn) một số khái niệm, một số lỗi "cơ bản" đối với dân PIC lão làng thì với tụi e rất lạ lẫm, mọi thứ đều mới...... nên ko hiểu--> ko biết --> lỗi "cơ bản"

Comment

p/s: bác F sao cay cú quá "F xin miễn bàn thêm về vấn đề này, vì nói nhiều cũng như không, có lẽ đó là cá tính cố chấp của người Việt mình." cái này ko phải là cố chấp mà đối với 1 số người mới vào (như e chẳng hạn) một số khái niệm, một số lỗi "cơ bản" đối với dân PIC lão làng thì với tụi e rất lạ lẫm, mọi thứ đều mới...... nên ko hiểu--> ko biết --> lỗi "cơ bản"
              Tôi nghĩ rằng câu nói đó của F áp dụng cho nhận định
              Nguyên văn bởi falleaf
              Khi các bạn học lên, chắc chắn rồi các bạn cũng sẽ đi đến giai đoạn cần chuẩn hóa này, vậy tại sao các bạn cứ thích học cái mình không cần học?
              chứ không phải để nói về chuyện các bạn gặp những lỗi cơ bản. F cũng đã nói những lỗi cơ bản như vậy đã được nói nhiều ở picvietnam, bạn nên dành thời gian xem qua picvietnam xem thử nó đã được đề cập như thế nào (dùng chức năng search của diễn đàn nếu bạn không muốn mất nhiều thời gian).

Thân,
              Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
                PIC thực sự rất khó chết, F chỉ nghe các bạn thực hành chết PIC, chứ chưa bị chết PIC bao giờ nên rất khó biết các bạn bị như thế nào.

Trường hợp verify 0000 không phải do chết PIC, mà do các bạn làm mạch không tốt, hoặc setup không đúng, vấn đề này đã nói rất nhiều lần ở picvietnam.

Ngoại trừ việc khuyên các bạn, nếu rẻ tiền các bạn mua mạch nạp PIC1 của picvietnam để dùng, hai là các bạn làm và kiểm tra thật kỹ theo hướng dẫn sử dụng của picvietnam. Sơ đồ mạch cũng đã cung cấp. Mạch PIC1 thực chất là chỉ thay đổi một tí so với mạch PG2C, mạch in thậm chí cũng đã được cung cấp trên picvietnam.

Chính vì các bạn mới học PIC lúc nào cũng bị các lỗi này, cho nên picvietnam mới phải chuẩn hóa mạch PIC1, và khi chuẩn hóa có chuẩn hóa luôn cả chuẩn ICSP-BLD.

F xin miễn bàn thêm về vấn đề này, vì nói nhiều cũng như không, có lẽ đó là cá tính cố chấp của người Việt mình.

Chúc vui
                ... bắt tay bác F một cái xem nào..... đúng là PIC rất khó chết, trước đây khi mới làm quen với PIC, cứ thấy nạp không được rùi chương trình báo lỗi tùm lum, em cứ nghĩ là nó chít roài... bèn mua con khác, nạp thành công được vài ba phát rùi nó cũng "vũ như cẫn"... cúi cùng mới phát hiện ra lỗi này do mạch nạp "cà giựt" lúc tốt lúc xấu... ... nói thật nhá, từ khi làm quen với PIC đến bi giờ em chưa "nướng" con PIC nào hết á... hổng lẽ tại em hên....

Comment

em đã thử lại rồi, nạp con 16F84A ngon lành không vấn đề gì cả. Nhưng em ko đo được điện áp lúc ghi (tại có ghi được gì đâu, vừa nhấn nút ghi là báo lỗi liền). chỉ đọc được điện áp lúc đọc là 12.45V-12.55V hay thấp hơn ko khi nào lện tới 13V cả. Các bác chuẩn đón lại xem con 16F877A của em ngủm hay tại mạch nạp ?
                  Last edited by nohe_boys; 10-03-2007, 14:58.

Comment

Nguyên văn bởi manhga
                    em co mach nap ten la propic2 nhung chi nhan duoc con 16f877 thoi .khong nhan duoc dong dsp30f.mac du trong huong dan noi la co the nap duoc cho ca dspic30f...
                    Thứ tự các chân ICSP(MCLR, VDD, GND, PGD, PGC) của dsPIC khác với 877A, bạn chú ý xem datasheet của con dsPIC tương ứng mà cắm lại các chân cho đúng.

Comment

• tui có cái mạch nap PG2C lúc detect thì tốt nhưng nạp nửa chừng toàn lỗi đến bây giờ ko rõ nguyên nhân ko bit là lỗi do đaau
                      SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

• có mạch nạp nào cho pic 16f thông qua cổng USB không vậy.

Comment

• Dùng GTP_USB hoặc ICD2_USB. có bán tại TMe: www.tme.com.vn/pic.htm

.

Comment

• Chân PGM có đóng vai trò gì trong mạch nạp qua ICSP không hỡi các cao thủ?
                            Vì tui thấy có mạch thì nối chân này xuống mass (PG3B), có mạch lại hoàn toàn không đá động đến chân này (propic2 của 1504) còn anh NAMNQ lại bảo phải nối chân này qua trở 10K xuống mass.

Comment

• Nguyên văn bởi plain Xem bài viết
                              Chân PGM có đóng vai trò gì trong mạch nạp qua ICSP không hỡi các cao thủ?
                              Vì tui thấy có mạch thì nối chân này xuống mass (PG3B), có mạch lại hoàn toàn không đá động đến chân này (propic2 của 1504) còn anh NAMNQ lại bảo phải nối chân này qua trở 10K xuống mass.
                              chân PGM có thể tạm gọi là chân sử dụng để nạp PIC theo kiểu điện áp thấp (Low volt programming- LVP) chân này sẽ lên mức cao khi nạp cho các chip có hỗ trợ LVP nối đến RB3, RB4 hoặc RB5 tùy theo loại PIC

tuy nhiên các chip PIC LVG cũng có khả năng nạp theo kiểu điện áp cao (Vpp=13.5V) vì vậy xét cho cùng chân PGM là ko cần thiết.

Mục đích của việc nối chân PGM xuống mass (hoặc nối xuống mass qua R=10K) có tác dụng ngăn ngừa PIC ko bị lọt vào chế độ LVP.
                              .
                              Last edited by 1504; 17-03-2007, 10:49.

Comment

• Hiện nay tôi biết khá nhiều mạch nạp cho PIC.
                                Trong đó mạch nạp ICD2 (Qua cổng com của Microchip là ổn nhất, giá khoảng 150USD).
                                Còn hàng Việt Nam thì có thấy 2 dòng hay là GTP_USB và ICD2_USB.
                                + GTP_USB - anh Hùng 0953444689
                                + ICD2-USB thì của bác MinhHa: www.minhhaco.com
                                Last edited by tranbahung80; 17-03-2007, 11:33.

Comment

Về tác giả

Collapse

linhnc308 Tìm hiểu thêm về linhnc308

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X