Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các vấn đề với mạch nạp PIC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các vấn đề với mạch nạp PIC

Hôm qua gặp phải vấn đề với cái mạch nạp PG2C. Hiện tui có 2 mạch PG2C và một mach PG5V2, các mạch này nói chung là chạy tốt, nạp cho F88 và F877A đều OK không có vấn đề gì. Vấn đề là với con F876A của tôi. Ban đầu khi mới mua con 876A về dùng PG2C nạp thì vô tư, không sao cả, đacx nạp và hoàn thiện mấy cai để tài bằng con 876A này(đồng hồ, nhiệt độ, quang báo, khoa điện tử..) Thê mà từ hôm kia bông nhiên nó dở chứng. Cân bệnh là: dùng IC-Pro để nạp thì không sao, nhưng khi verify thì toàn báo lỗi tại địa chỉ đầu tiên, mặc dù đã nạp code mới nhưng khi đọc thì vẫn là cái code cũ, nhiều khi đọc từ EEPROM ra thấy toàn là 00 mặc dù chương trinh không động gì đến EEPROM(đúng ra pahir là FF chứ). Chuyển sang WINPIC800, ban đâu detect PIC thì OK, nhưng khi đưa một code mới vào nạp là báo lỗi ngay, và không cho nạp, đọc nội dung thì lung tung hết cả, chẳng hiểu thế nào cả. Đến tồi hôm qua thì con không detect được con PIC876A... Thử với các con F88 và F877A thì đều OK không có vấn đề gì cả, không hiểu nổi
    Anh em thử phân tích xem
    Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
    CallerID, Cảnh báo BTS, ...
    0988006696
    linhnc308@gmail.com
    http://linhnc308.blogspot.com

Cái của bác là do ko xóa được chip mới sinh ra vậy. Bác cải tiến phát này mà ko được thì coi như chíp toi: bác tăng dòng hay áp của Vpp bằng cách điều chỉnh con trở liên quan đến nó(con nào thì bác xem lại nhé), nếu vẫn ko được thì tăng áp bằng cách thêm con diot vào sao cho điện áp vpp dâng lên
    -------------------

Comment

Đôi khi có chương trình xóa nhanh quá mà không xóa hết nên báo lỗi , tốt nhất là bác kiểm tra , đọc chip ra , xem nếu thấy toàn 00 và CP on là ( 70 phần trăm ) chip chết , tốt nhất là nên xóa trước khi ghi .
      Đây là kinh nghiệm của tôi với mấy con hàng SAMPLES
      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Kết luận cuối cùng sau vài ngày chuẩn đoán của các bác sĩ bệnh viện X là chip chết lâm sàng, bênh viện trả về gia đình..hi hi hi . Cảm ơn các bác nhiều, em sẽ cẩn thận hơn. Tại con này định dùng cho cái mạch đo đa năng, giờ nó chết rồi tiếc quá(65K chứ ít gì).
        Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
        CallerID, Cảnh báo BTS, ...
        0988006696
        linhnc308@gmail.com
        http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Nguyên văn bởi kien_tran
          Mua mạch nạp PIC ở Hà Nội chỗ nào có vậy. Chỗ bác BA ko sx nữa rồi.
          Bạn cứ liên lạc với Đăng: myfrienddang@yahoo.com

Sẽ gửi đến tận nhà cho bạn. Mọi thông tin về mạch nạp pic có ở http://picvietnam.com/showthread.php?t=74&page=2&pp=15

Tên của nó là Falleaf PIC1 (chính là cái mạch bác BA vẫn bán, nhưng giờ không sản xuất ở HN nữa, tất cả mọi vấn đề sản xuất chuyển vào SG hết rồi, sắp tới chắc lại chuyển ra HN lại ).

Chúc vui
          Falleaf
          Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
          58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
          mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Nguyên văn bởi picpicpic
            Anh F!Anh huong dan mach nap PGS3 cho ba con xai di!
            Ý của bạn nói là mạch nạp PG3B?

http://picvietnam.com/showthread.php?t=19

Còn đây là mạch in của nó

http://picvietnam.com/showthread.php?t=19&page=2&pp=15

Phải chăng là bạn muốn cái này?

Comment

Còn muốn tự tay làm thì dùng con Propic2 thoe cái mạch mà QD đã làm cũng ổn lắm.
              vô đây :
              http://qde.sitesled.com/project.html

( sửa lại đường link về trang mới của tôi ... )
              Last edited by queduong; 24-03-2007, 13:36.
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=299

Bài giới thiệu rất hay về mạch nạp PIC tại www.picvietnam.com

Chúc vui.
                Falleaf

Comment

các bác có ai biết phần mềm nào hỗ trơ mạch nap PG3 Của olimex .em dùng winpic800
                  nap cho pic 16f877a và 1 con 16f873a .p16f628a da nap thu bang cac file như các bác hướng dẫn cho người mới học về lt,pic . khi __CONFIG _CP_OFF &...........NẠP dược rồi. program all va verify all -detect device-hadware test-tất cả dều ok .nhưng khi lắp vào mạch test thật không chạy nên em muốn kiểm tra lại. nhưng không dọc dược từ pic vừa nap ra bằng win pic800 hay , pcall v.016 em dă dùng thử ic prg 1.05d nhu tui olimex huớng dẫn nhưng không thể cài duợc toàn báo lỗi. va có một diều thắc mắc khi nạp ct rồi tự nó nhảy về tất cả 3FFF .LIỆU có vấn dề gì không các bác chỉ giúp em. bây giờ em mỏi bat dầu hoc về pic nên gà quá .con về mạch test phần cung dảm bảo 100% chính xác .mong cac bác chỉ giúp em

Comment

IC PROG nạp rất tốt, WinPICPRo và WINPIC800 nạp cũng tốt luôn.

Mạch nạp của bạn có vấn đề?

Chúc vui.
                    Falleaf

Comment

http://picvietnam.com/forum/showthread.php?t=19

Bạn xem luồng này có các mạch in của PG2C và PG3B

Chúc vui.
                      Falleaf

Comment

Mình muốn hỏi vấn đề mạch nạp PG2C. Sau cài đặt icprog hoàn tất, tiếp đó open file hex rồi program all. Led trên board PG2C nháy và sáng nhưng cuối cùng có báo lỗi: Verify failed at address 0000h!
                        như vậy là vẫn không nạp được. Ai nạp dược rồi giúp mình một chút.

Comment

Nguyên văn bởi KHP
                          Mình muốn hỏi vấn đề mạch nạp PG2C. Sau cài đặt icprog hoàn tất, tiếp đó open file hex rồi program all. Led trên board PG2C nháy và sáng nhưng cuối cùng có báo lỗi: Verify failed at address 0000h!
                          như vậy là vẫn không nạp được. Ai nạp dược rồi giúp mình một chút.
                          Nếu LED nhấy nháy tốt là mạch nạp còn "dùng được" bạn thử kiểm tra xem tại chân MCLR có điện áp khoảng 13V không ? Nếu dưới 12V là tịt.
                          Bạn nên dùng WINPIC800, trước tui dùng ICPROG cũng bị lỗi tương tự.
                          Bạn có thể down WINPIC800 tại đây:
                          http://perso.wanadoo.es/siscobf/descargas/WinPic800.zip
                          Với WinPIC800 bạn chọn Hardware sau đó chọn JDM Programmer --> OK
                          Sau đó chọn loại PIC bạn muốn nạp, bấm nút detect PIC xem nó có phát hiện được không, nếu phát hiện được là nạp OK.
                          Mạch JDM có thể nạp được hầu hết PIC16,18 và một số loại dsPIC.
                          Sau khi trình độ lên khá khá rồi thì nạp bằng GTP-USB hoặc ICD2, sắp tới anh F sẽ bán.

Chào mừng bạn ra nhập PIC bang

Comment

Chào bạn! Mình về thử dùng Winpic800, theo như bạn hướng dẫn khi detect pic và program thì gặp những thông báo (bên dưới). Mình đã verify và arase pic nhưng vẫn không được.Kiểm tra lại phần cứng ko vẫn đề gì, đo điện áp tại chân MCLR có mức khoảng 13V. Hay pic của mình tiêu rồi, bạn xem giúp mình với.

Comment

Như thế là Winpic800 không detect được PIC, mà không detect được thì tất nhiên là không nạp được.
                              Khả năng PIC chết ít lắm, nếu có cắm ngược đầu thì chết chân chứ PIC chưa chắc chết.
                              Bạn nhớ setup hardware là JDM Programmer.
                              Có thể mạch nạp của bạn có vấn đề, bạn qua trang PIC vietnam, vào luồng cơ bản về PIC, down cái shematic của PG2C xem làm mạch đúng chưa, còn chắc hơn nữa, hàn lại tất cả các mối hàn.
                              Mạch PG2C do làm phục vụ sinh viên nên dùng socket không phù hợp lắm. Khi cắm PIC bạn nhớ dùng tay ấn con PIC xuống cho các chân của nó chắc chắn tiếp xúc với mạch.
                              Còn nếu không được, mà bạn ở HN thì đưa mạch tui sửa cho.

Comment

Về tác giả

Collapse

linhnc308 Tìm hiểu thêm về linhnc308

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X