Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đo điện áp AC 0 - 300 V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Hì, em xin lỗi 2 anh. Đã rất lâu lắm rồi ko phải 4RUM. Thấy rôm rã quá. Không ngờ gặp được 2 cao thủ nhiệt tình ở đây. Chào 2 bác : Takado và Acxen.
    Bài viết của bác ngày xưa em nhớ ko nhầm là nbb3i gì đó bên 4rum khác cơ. diendandung hay dientu gì đó. Bài viết đã giúp thằng em hoàn thành xong cái tiêu đề : Đo điện áp. Đo khá chính xác và thay đổi nhanh. Dựa trên mạch tách sóng này hoàn toàn có thể đo tần số. Vì tín hiệu khi chuyển xung khá chính xác. Đo bằng PIC và Đo bằng máy đo hoàn toàn bằng nhau. E đã thử với việc phát tần bằng Máy phát Âm tần. KO nhớ rõ là giới hạn bao nhiêu HZ là Maximun nữa. Nhưng thực sự thấy bác Acxen rất nhiệt tình, Mong các chiếu cố. Nhận em làm đệ. To : takado . (hienclubvn = kỹ sư chứ ko đc là chuyên gia - Mìn Pháo.)
    My Face :

Comment

Cả anh Acxen và Nbb3i đều là mod smod của diễn đàn lab3i.com, hồi đó em học năm 3, và diễn dàn là của ông anh làm ở vtc, về sau ko có tiền duy trì mà dẫn tới sập... database chưa kịp lưu... mất khá nhiều bài viết tâm huyết của các anh ấy.
      Web:
      ->Nhận thiết kế, hoàn thiện dự án, sản phẩm điện tử<-
      -->Giải pháp GSM/GPRS/GPS - Công nghệ RFID<--

Comment

chính xác bác acxen một thời làm trùm bên lab3i nhưng diễn đàn đó sập tiệm lâu rồi. takado là đệ tử chân chuyền hụt của bác acxen bác ấy kiến thức uyên thâm còn takado trình độ lĩnh hội có hạn ngoài mấy cái ví dụ dùng để dọa ma giết khỉ, bác ấy đang tuyển member cho công ty đó cần người nhiệt tình và đam mê điện tử công ty bác ấy làm về điện tử rất mạnh rất phù hợp với anh em có đam mê về điện tử đặc biệt là sinh viên mới ra trường chuyên ngành điện tử
        Yêu em do duyên số
        lấy em do sự cố xảy ra.........

Comment

Cảm ơn [MENTION=86996]takado[/MENTION] và [MENTION=75903]demon52[/MENTION] nhé. Vậy phải nhanh chóng setup với anh [MENTION=25613]Acxen_lupine[/MENTION] thôi. Đang cần sư phụ. Mong các bác chiếu cố cho em ....
          My Face :

Comment

Nguyên văn bởi Nhân Nguyên Xem bài viết
            Sau khi test thì mạch của anh chạy rất chính xác trong tầm 0 - 310V, tần số 50Hz (và các tần số khác thì không chạy được).

Anh cho em hỏi ở công đoạn cuối, khi chuyển từ kết quả
            X =sqrt((TongN_Uk^2)/N); k=1,16; N=16
            sang giá trị Uhd thì quá trình chuyển ra sao, vì X mới chỉ là căn tổng bình phương của các mức lượng tử, và em thấy sự chuyển đổi này phụ thuộc vào sự tương ứng giữa điện áp tham chiếu và điện áp tối đa mạch đo được, và cả giá trị các linh kiện mạch analog input (phía từ nguồn --> RA0).
            cảm ơn anh.
            Chỉ cần nắm 3 vấn đề:
            - Theo công thức X sẽ tỷ lệ tuyến tính với giá trị Uhd/U_đỉnh cần đo-Sao lại vậy thì xem lại sách giáo khoa.
            - Các khâu: Phân áp, Khuếch đại, Chỉnh lưu, Biến đổi ADC, Quy đổi ngược từ X sang U_đo đều là các khâu tuyến tính.
            - Cóc cần quan tâm gì nhiều:
            + Ở phần cứng: Trước tiên chỉ cần vặn chiết áp ở khâu phân áp sao cho tại giá trị Max của đầu vào không làm cho các tín hiệu biến đổi vượt quá dải cho phép (+/-12V), ở ADC thì đầu vào không vượt khỏi 5V, tốt nhất là xấp xỉ =5V.
            + Ở phần mềm, tính hệ số quy đổi từ X sang U_đo: Đầu tiên đặt Kqd=1, đo được X, quan sát đồng hồ đo tín hiệu vào (U_thực) tính ra
            Kqd cần dùng = X/U_thực.
            Hôm nay trời nắng chang chang.
            Mèo con đi học chẳng mang thứ gì.
            Chỉ mang một cái bút chì.
            Và mang một mẩu bánh mì con con.

Comment

Cảm ơn anh rất nhiều, e đã hiểu vấn đề

Comment

Bài đo điện áp của Acxen_lupine rất hay. thanks bác nhiều!
                bac cho e hoi 1 ti la: sao lai chia 10 ak, boi vi theo cong thu thi N= 16.
                nen em ngi la chia 16. nhung khi chia 16 thi ket qua sai lech qua nhieu.
                mong bac giup do.
                Voltage=(unsigned int32)(sqrt(Voltage));
                Voltage/=10;

Comment

Nguyên văn bởi heineken2012 Xem bài viết
                  Bài đo điện áp của Acxen_lupine rất hay. thanks bác nhiều!
                  bac cho e hoi 1 ti la: sao lai chia 10 ak, boi vi theo cong thu thi N= 16.
                  nen em ngi la chia 16. nhung khi chia 16 thi ket qua sai lech qua nhieu.
                  mong bac giup do.
                  Voltage=(unsigned int32)(sqrt(Voltage));
                  Voltage/=10;
                  Chắc là mình đã tính toán để "hệ số chia đó" nằm ở khâu phân áp. Cũng có thể là do mình gõ nhầm 16 thành 10 sau đó lại điều chỉnh ở khâu phân áp....
                  Toàn bộ các khâu biến đổi chỉ là các hệ số nhân chia nên việc điều chỉnh khá linh hoạt.
                  Nói chung không nên quá máy móc theo công thức!!!
                  Hôm nay trời nắng chang chang.
                  Mèo con đi học chẳng mang thứ gì.
                  Chỉ mang một cái bút chì.
                  Và mang một mẩu bánh mì con con.

Comment

Bac Acxen_lupine và mọi người cho mình hỏi sao mình không thấy sơ đồ và code nhỉ? Có cái hình mà mờ quá không thấy gì cả

Comment

Về tác giả

Collapse

Nhân Nguyên Tìm hiểu thêm về Nhân Nguyên

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X