Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Ethernet] Mô phỏng Ethernet sử dụng Proteus

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Ethernet] Mô phỏng Ethernet sử dụng Proteus

Ở phiển bản Proteus 7.4 đã có hỗ trợ rất nhiều cho PIC, từ các phiên bản trước đã hỗ trợ mô phỏng giao tiếp Ethernet dùng ENC nhưng hơi phức tạp, ở phiên bản này có phần đơn giản hơn.
    [1] Tải bản Proteus 7.4 và cài đặt (có thể tìm kiếm trên một số website như http://www.sonsivri.com
    [2] Tải WinCap driver cho Virtual Ethernet Port http://www.winpcap.org
    [3] Mở file Explorer16 with Ethernet PICtail.DSN trong thư mục cài đặt Proteus/SAMPLES/VSM MPLAB Viewer/Eval Boards/Ethernet/ ( đơn giản khi vào help->samples.
    [4] nếu máy bạn chỉ có 1 Card mạng LAN thì nhấp Properties trên ENC28J60 chọn Network Card No.1, nếu 2 hay 3 thì tùy từng cái mà chọn.
    [5]Run
    Terminal sẽ hiện ra thông tin như sau
    [6] Vào trình duyệt gõ http://192.168.1.11, kết quả được như thế này
    [7] Thử ghi vào LCD dòng chữ dientuvietnam, và đây là kết quả

Các bạn có thể bắt đầu tìm hiểu Ethernet thông qua ví dụ mô phỏng này, và bắt đầu ở Website của Microchip http://www.microchip.com/stellent/id...param=en535724
    Diễn đàn Vi điều khiển:

Bạn đã chọn đúng Card mạng cho ENC chưa, và đã cài đặt Wincap chưa ...
    Diễn đàn Vi điều khiển:

Comment

cái nè hay đấy.
      |

Comment

Ethernet - Proteus !

Chào các bạn, mình cũng đang làm về cái này! mình làm như bạn thì chương trình chạy đúng như bạn đã nói.
        Nhưng mà mình muốn tự tạo mạch của mình rồi add code vào PIC thì có mô phỏng được không nhỉ ?? Bạn nào làm rồi thì chỉ cho mình với.
        Thanks!!

Comment

Nguyên văn bởi duonghaibk3i Xem bài viết
          Chào các bạn, mình cũng đang làm về cái này! mình làm như bạn thì chương trình chạy đúng như bạn đã nói.
          Nhưng mà mình muốn tự tạo mạch của mình rồi add code vào PIC thì có mô phỏng được không nhỉ ?? Bạn nào làm rồi thì chỉ cho mình với.
          Thanks!!
          Don giản thôi bạn ah. bạn vào datasheet của nó ròi xem hướng dẫm .có hết cả rồi.chỉ cần xem trong đó rồi vẽ lại là xong.quang trọng nhất là bạn chọn cái RJ45 thôi. hiện tại mình đang dùng máy bạn nên ko thể gửi cho bạn cái sơ đồ mạch đó dược. Còn chương trình thì mình đang nghien cuus .chưa xong

Comment

Hay quá, cám ơn! Đã tìm mà ko ra, good work!

Comment

Cái này rất thú vị đấy, nhiều ứng dụng .Cách đây hơn 1 năm đã làm qua cái này. firmware 4.5 là mới nhất lúc đó, giao diện trực quan hơn của bạn
              Nhưng h bận đi làm nên chưa có thời đầu tư để phát triển thêm, quan trọng nhất chính là truyền thông đc với mạng internet . Hồi đó mình sử dụng PIC 18F97J60, đã điều khiển và giám sát các tín hiệu analog, digital trong mạng intranet thôi ah.Ai có bí kíp truyền thông đc qua mạng internet xin chỉ giáo
              YM : virus_sasaka
              ĐT : 0949760990
              Địa chỉ : HCM City

Comment

các anh ơi sao em chạy mà nó không hiện cái Terminal nhỉ?
                Chạy như thế làm sao biết được địa chỉ IP của nó để mà vào trình duyệt đây?

Comment

Tôi dùng bản 7.5 SP3 cũng chạy bình thường mà bạn. Bạn kiểm tra lại, hay restart máy tính lại, rồi mở lại Proteus
                  Địa chỉ IP tùy thuộc vào modem ADSL của bạn, nó sẽ khác với ví dụ của chủ topic

Comment

Điên thật..mình làm đầy đủ mà nó hiện lên cái bảng đen xì..chẳng có cái địa chỉ IP
                    à......được rồi
                    Last edited by quangnhat; 27-07-2010, 16:29.
                    Quang Nhat
                    ---------------------------------------
                    Yahoo :quangnhat85ls
                    Mail :
                    Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

sao giống mình quá vậy,nó hiện lên cái bảng đen xì, bực cả mình!

Comment

Quá tuyệt! Làm y như chủ topic là được.
                        Vụ này hay thật, thằng proteus pro thật.
                        Cảm ơn bạn minhtuan04 rất nhiều!

PS: mấy bạn làm chưa chạy thì chỉ việc click đúp vào thằng EN2860 chỉnh cái Network card no thành Default hay 1,2,3... là sẽ chạy thôi!

Comment

Nguyên văn bởi vodangks Xem bài viết
                          Quá tuyệt! Làm y như chủ topic là được.
                          Vụ này hay thật, thằng proteus pro thật.
                          Cảm ơn bạn minhtuan04 rất nhiều!

PS: mấy bạn làm chưa chạy thì chỉ việc click đúp vào thằng EN2860 chỉnh cái Network card no thành Default hay 1,2,3... là sẽ chạy thôi!
                          mình tìm ra được ip nhưng không kết nối được .
                          Attached Files
                          |

Comment

Nguyên văn bởi tdm Xem bài viết
                            mình tìm ra được ip nhưng không kết nối được .
                            Chà, sao lại hiện ra ip lớp B nhỉ. Mặc định thường là ip lớp C không à, theo mình có thể là do phần
                            thiết lập mạng trong máy của bạn. Bạn thử dùng một máy tính khác xem!

Comment

Nguyên văn bởi vodangks Xem bài viết
                              Chà, sao lại hiện ra ip lớp B nhỉ. Mặc định thường là ip lớp C không à, theo mình có thể là do phần
                              thiết lập mạng trong máy của bạn. Bạn thử dùng một máy tính khác xem!
                              có cách naò thiết lập lại để nó hiển thị ip lớp C không bạn.
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtuan04 Tìm hiểu thêm về minhtuan04

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X