Thông báo

Collapse
No announcement yet.

CCS compiler

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• CCS compiler

noisepic xin phép admin được mở vùng trời "CCS Compiler" cho PIC.Đối với các bạn mới học PIC
    CCS hỗ trợ nhiều hàm giúp bạn đỡ vất vả hơn khi làm với MPASM.Ban đầu khi mới học PIC noisepic
    dùng MPASM để làm một số ứng dụng cơ bản như I/O,TIMER0,INTERRUPT ..cái đó rất quan trọng
    tạo nên móng cho việc học PIC bằng C được suôn sẻ hơn.Lý do chuyển từ MPASM sang CCS đơn giản
    noisepic đọc được ở đâu đó tạm dịch như sau:
    "Nếu bạn mất khoảng thời gian 2 tuần để hoàn thành một chương trình với ASM thì với C bạn chỉ mất 2/3 ngày"
    CHOÁNG!..thế là chuyển luôn.
    Learn more...

CCS Compiler

Noise PIC đã có kinh nghiệm lam trên MPasm , chuyển sang làm với CCS C Compiler chắc là quá nhàn.

Bạn post thử 1 vài ví dụ cơ bản chẳng hạn dùng timer đếm sự kiện, sử dụng ngắt,.. cho anh em mới học xem thử.

Thực ra hiện nay lập trình C cho PIC chủ yếu là dùng CCS C Compiler hoặc HT PIC.

Bạn 4MD đã có một bài vd cơ bản với HT PIC rồi, nếu NoisePIC có 1 bài với CCS C Compiler thì đủ bộ. OK?
    Càng biết nhiều càng thấy mình biết ít.

Comment

Bài phương pháp quét led này noisepic thấy cũng hay..post trên PIC viet nam rồi! đây là LINK nếu bạn nào quan tâm.Đây là bài viết đầu tiên của noisepic nên nó rất dễ hiểu!

http://www.picvietnam.com/showthread.php?t=92
      Learn more...

Comment

Re: CCS compiler

Nguyên văn bởi noisepic
        noisepic xin phép admin được mở vùng trời "CCS Compiler" cho PIC.Đối với các bạn mới học PIC
        CCS hỗ trợ nhiều hàm giúp bạn đỡ vất vả hơn khi làm với MPASM.Ban đầu khi mới học PIC noisepic
        dùng MPASM để làm một số ứng dụng cơ bản như I/O,TIMER0,INTERRUPT ..cái đó rất quan trọng
        tạo nên móng cho việc học PIC bằng C được suôn sẻ hơn.Lý do chuyển từ MPASM sang CCS đơn giản
        noisepic đọc được ở đâu đó tạm dịch như sau:
        "Nếu bạn mất khoảng thời gian 2 tuần để hoàn thành một chương trình với ASM thì với C bạn chỉ mất 2/3 ngày"
        CHOÁNG!..thế là chuyển luôn.
        Anh em mới học, nhất là khi đã học 51 trước rồi thì thấy PIC có sự khác biệt đầu tiên, đó là phải config tới từng chân IN hay OUT tương ứng.
        Ấy vậy mà, đọc mấy samples của CCS, trước khi sử dụng PIN, PORT... nào đấy lại chẳng thấy câu lệnh nào tác động tới TRISx cả...?
        Cù lần mãi rồi cũng biết nó mặc định làm việc đó thay mình khi gặp các lệnh liên quan tới xuất nhập cổng dữ liệu,mình cũng có thể thay đổi lại (fast_io).

NoisePIC đã có kinh nghiệm rồi, vậy hãy post mấy điều lưu ý đại loại như vậy được không, nếu vậy thì tốt cho các newbie như mình quá.

Comment

Thú thực là mình vẫn chưa đọc hết HELP của CCS đọc đến đâu làm tới đó.Mình thường làm theo cách này của phanderson.Tức là kiểu lập trình nửa ASM,nửa C(mức trung gian)...
          Ví dụ đây là định nghĩa các thanh ghi,các bit của PIC 16F84
          http://www.phanderson.com/PIC/PICC/CCS_PCM/defs_f84.html
          Mình chỉ việc
          [code:1]#include<defs_84.h>[/code:1]
          vào đầu chương trình là sử dụng vô tư như ASM.Nó không làm code của mình to lên đâu giúp cho CCS dịch thôi!!
          [/code]
          Learn more...

Comment

các bác nào làm nhiều với PIC dùng CCS thì giúp đỡ những người mới bắt đầu như chúng tôi với.Tôi đã dùng qua con 89C51RD và KEIL nhưng khi chuyển qua PIC thì thấy nó khác quá.CCS cũng khó dùng.Bác nào có thể dịch bộ HELP của CCS ra tiếng việt rồi POST lên không.

Comment

Viết driver cho device

Khi viết chương trình bằng CCS giao tiếp với các thiết bị, để làm việc hiệu quả thì bạn cần một driver cho nó. Trong thư mục driver của nhà sản xuất có khá nhiều. Nhưng không phải cái nào cũng có. noisepic chưa biết làm cách nào để viết driver(hình như xem trong datasheet!) và chú ý giản đồ xung. Có cái giản đồ xung giao tiếp SPI này noisepic không hiểu. Các bác xem hộ nhé!
              Learn more...

Comment

mấy a cho e hỏi muốn lấy 1 ký tự từ 1 chuổi ký tự đã được khai báo trước thì làm như thế nào(trong ccs)! cảm ơn nhiếu!

Comment

Em cũng có một câu hỏi : giả sử có một mảng chuỗi A bây giờ muốn thêm một chuỗi ký tự B nào đó vào một vị trí bất kỳ trong mảng chuỗi A thì làm thế nào ạ ? Cảm ơn các anh nhiều ạ .

Comment

Về tác giả

Collapse

noisepic Tìm hiểu thêm về noisepic

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X