Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hiển thị] Graphic LCD 240x128. Help me

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hiển thị] Graphic LCD 240x128. Help me

Hi mọi người, hiện tại em đang làm con Graphic LCD 240x128-1. Nhưng mà em đọc datasheet của con TC6963C nát ra rồi mà nó vẫn chưa hiện được chấm nào (các hàm viết đầy đủ rồi, setup, init, setpixel ...)
    Nhưng mà có 1 cái em vẫn chưa hiểu lắm là: Home graphic address và Home text address, 2 cái này họ thường lấy là 0x200 và 0x00. Em set_address cho graphic và text cũng theo 2 địa chỉ này (máy móc thôi)
    Vậy bác nào làm rồi thì làm ơn chỉ giúp em nhé. Em làm con này cũng lâu rồi mà ko đc, bực lắm các bác ạ.
    Thanks.

Nguyên văn bởi escapevn
    Hi mọi người, hiện tại em đang làm con Graphic LCD 240x128-1. Nhưng mà em đọc datasheet của con TC6963C nát ra rồi mà nó vẫn chưa hiện được chấm nào (các hàm viết đầy đủ rồi, setup, init, setpixel ...)
    Nhưng mà có 1 cái em vẫn chưa hiểu lắm là: Home graphic address và Home text address, 2 cái này họ thường lấy là 0x200 và 0x00. Em set_address cho graphic và text cũng theo 2 địa chỉ này (máy móc thôi)
    Vậy bác nào làm rồi thì làm ơn chỉ giúp em nhé. Em làm con này cũng lâu rồi mà ko đc, bực lắm các bác ạ.
    Thanks.
    bác lục lại cái diễn đàn thử xem tôi nhớ khong lầm thì có đó
    hôm trước tui cũng có download cái này về máy rồi
    nếu không thấy bữa sau tui post cho
    Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
    ------------------------------------------
    Trần Hoàng Giang
    11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

may quá có sẳn đây

có rồi may mà tui có lưu trong USB
      dễ hiểu lắm thử đi
      Attached Files
      Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
      ------------------------------------------
      Trần Hoàng Giang
      11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

Hic, em cũng làm theo cái này bác à, còn có cả cái hướng dẫn các thao tác với con T6963 này kia, but nó vẫn ko chạy.
        Bác giải thích cho em cái Home graphic address và Home text address với.

Comment

Hic, cả đêm hôm qua mà ko bác nào giúp em với à.
          Help me please,

Comment

Trước hết, bạn post sơ đồ mạch phần cứng của bạn lên đi.

RAM của module chia làm 2 vùng để hiển thị đồng thời text và graphic.

Home graphic address và home text address là địa chỉ nền của vùng RAM cho graphic và text một cách tương ứng. Chỉ cần chú ý là bạn thiết lập các giá trị này sao cho hai vùng không bị đè lên nhau là ổn (tất nhiên trong điều kiện dung lượng RAM cho phép).

Ví dụ, bạn có màn hình 240x128, tương ứng với 30x16 ký tự (nếu bạn dùng ký tự 8x8). Nếu bạn dùng vừa sát 30 byte cho mỗi hàng, vậy vùng text của bạn sẽ là 30x16 = 480 byte. Nếu bạn dùng 32 byte cho mỗi hàng để thuận tiện hơn trong việc định địa chỉ, bạn sẽ dùng 32x16 = 512 byte.

Như vậy, nếu đặt vùng text ở 0x0000 thì vùng graphic chỉ cần nằm ở địa chỉ từ 0x0200 trở đi là ok.

Thân,
            Last edited by namqn; 30-08-2006, 19:23. Lý do: vẫn bị nhầm
            Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Sory cả nhà,em hỏi mà lặn mất tăm 2 ngày, tại mấy hôm nay bận wa'.
              Em gửi các bác mạch 16F877A-GLCD240x128. Em nghĩ chắc chả vấn đề gì cả. Các bác xem giúp, còn code em đã xem các bước thấy chả khác gì guide và file source của bác irf540 post lên cả.
              He he, mạch em vẽ cứ linh tinh các bác bỏ quá cho, toàn edit của mạch cũ rồi copy paste loạn cả lên nên xấu òm. À transitor là con C1815 nhé, em ngại quá nên cứ xài con pnp
              Attached Files

Comment

Hình của bạn post lên không thể đọc được các ký tự, chỉ nhìn thấy hình dạng của mạch thôi.

Thân,

Comment

Hix, em gửi các bác luôn cả file SCH và PCB để các bác xem và cảm nhận hộ em xem nó có sai sót gì ko, còn em thì đoán là ko
                  Các bác giúp em với ạ, cái này dậm chân tại chỗ lâu wa' rồi.
                  Attached Files

Comment

Không may là tôi không dùng OrCAD hay Protel, vì tôi không muốn cài các phần mềm bẻ khóa trên máy của mình (đang dùng trong trường đại học tại Anh). Bạn cứ dùng hình dạng .gif, lưu đủ độ phân giải (tối thiểu 150 dpi) là có thể xem tốt trên các máy tính.

Tôi không thể xác định được từ hình vẽ trước của bạn, nhưng nhắc bạn một việc là chân contrast cho graphic LCD cần áp âm (có người dùng VR với -9V, có người dùng VR với -18V).

Thân,
                    Last edited by namqn; 26-08-2006, 23:16. Lý do: sửa một từ cho chính xác hơn

Comment

Tôi không thể xác định được từ hình vẽ trước của bạn, nhưng nhắc bạn một việc là chân nguồn cho graphic LCD cần áp âm (có người dùng VR với -9V, có người dùng VR với -18V).
                      Óe, cái này em mới nghe thấy lần đầu á, để em về coi lại datasheet coi sao, em chỉ tương 5V và GND vào thôi, VR thì em cũng lấy từ 2 đầu của 5V và GND. Nhưng em thấy thế này, khi vặn VR thì độ tương phản của LCD thay đổi, khi Reset LCD (hàm setup) thì em thấy nó có nháy lên vài dòng.
                      Many thanks bro Namqn.

Comment

Bạn xem thử trong hai link sau, đều dùng T6963C:

http://homepages.tesco.net/~steve.la...eve/t6963c.htm
                        http://www.btinternet.com/~taxi_mania/pic2.html

Chú ý: VDD và VSS là nguồn cho mạch điều khiển, Vo (hay CX) là nguồn tạo độ tương phản cho LCD.

Thân,
                        Last edited by namqn; 26-08-2006, 23:19.

Comment

Nguyên văn bởi escapevn
                          Óe, cái này em mới nghe thấy lần đầu á, để em về coi lại datasheet coi sao, em chỉ tương 5V và GND vào thôi, VR thì em cũng lấy từ 2 đầu của 5V và GND. Nhưng em thấy thế này, khi vặn VR thì độ tương phản của LCD thay đổi, khi Reset LCD (hàm setup) thì em thấy nó có nháy lên vài dòng.
                          Many thanks bro Namqn.
                          Một số GLCD mới có sẵn mạch tạo áp âm (trong trường hợp này chân nguồn LCD thường được gọi là Vo-negative output, các mạch này thường là dạng bơm điện tích dùng một IC tương tự ICL7660), chúng ta chỉ cần gắn một VR với con chạy nối vào Vo, một trong hai đầu còn lại nối vào GND. Nếu nối đầu còn lại lên 5V thì chỉ làm tăng tải cho bộ tạo áp âm trên board thôi.

Thân,

Comment

Lcd

Này huynh, tôi cũng muốn tìm mấy cái LCD thay cho hiển thị led, không biết huynh có thể cho tôi biết LCD được bán ở đâu và giả cả thế nào.

Comment

Mình cũng đang tìm cái LCD này ,nhưng kiếm chưa co !
                              Hiện dang dùng 128*64 ah
                              Dang can cai lon hon !

Comment

Về tác giả

Collapse

escapevn Tìm hiểu thêm về escapevn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X