Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hiển thị] Graphic LCD 240x128. Help me

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

bạn phải post mạch của bạn lên thì mọi người mới biết sai ở đâu mà giúp chứ !
    0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
    ||
    PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

em cũng đang làm với glcd
      em dùng mikroC để lập trình cho pic16f877A
      điều khiển glcd 128x64
      test được một số phần thì mắc phải lỗi này : khi dùng lệnh glcd_fill(0);
      em nghĩ là sẽ xóa toàn bộ screen, nhưng nó chỉ xóa được một phần thôi ????????
      và cái phần mềm mikroC nó không có ***** nên chỉ viết được ít mã thôi !
      Bác nào giải thích giúp em !
      và có bản full mikroC thì send cho em với !
      thanks nhiều !
      mail của em : lehanhdtk3@gmail.com
      ||

Comment

hay quá! em cũng đang cần phải sử dụng đến GLCD. nhưng em đang cần hiển thị dạng tín hiệu analog lên GLCD thì em phải làm như thế nào các anh nhỉ?

Comment

muốn hiển thị dạng tín hiệu analog lên GLCD ( vd : làm cái oscilloscope bằng GLCD) thì trước hết phải qua ADC , MCU sẽ đọc các giá trị từ ADC ( tần số lấy mẫu thích hợp ) rồi vẽ các giá trị đó lên GLCD ( ở chế độ graphic).
          Một ví dụ :
          http://www.youtube.com/watch?v=2NNwjt4rzmE

Comment

các bác giúp em vói.em đang làm 1 cái máy đo điện trở phải dùng GLCD mà em thì lại mù tịt về cái này.bác nào có tài liệu hướng dẫn cụ thể và chương trình mẫu ko giúp em với.hiện giờ em có con GLCD 140x128 dùng chipset T6963c mua ở nhật tảo.dạo trước em dùng lcd mô phỏng thì chạy được nhưng khi ráp mạch ko chạy vì ở ngoài thị trường chủ yếu là đồ lô nen khai báo khác.bác nào giúp em xin hậu tạ và cảm ơn

Comment

Em có cái màn hình cũ của con TD220 em muốn dùng AVR nhưng không biết lập trình cho nó thế nào và bắt đầu từ đâu vì AVR em chỉ dùng Cdevision để lập trình, có thể dùng codevision lập trình cho màn hinh này không ạ, vì nó là màn hình graphic, Em phải bắt đầu như thế nào, anh nào có tài liệu chỉ giúp em với ạ em cảm ơn nhiều
              Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

Nguyên văn bởi Le Thi Bich Xem bài viết
                Em có cái màn hình cũ của con TD220 em muốn dùng AVR nhưng không biết lập trình cho nó thế nào và bắt đầu từ đâu vì AVR em chỉ dùng Cdevision để lập trình, có thể dùng codevision lập trình cho màn hinh này không ạ, vì nó là màn hình graphic, Em phải bắt đầu như thế nào, anh nào có tài liệu chỉ giúp em với ạ em cảm ơn nhiều
                TD220 là cái con gì ??? nói thế bố thằng nào hỉu được nó là cái gì chớ

Comment

TD220 là cái modun diều khiển HMI ấy anh. Em tháo màn hình thấy có cái tem ghi là: CBG192064E06
                  Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

Nguyên văn bởi Le Thi Bich Xem bài viết
                    TD220 là cái modun diều khiển HMI ấy anh. Em tháo màn hình thấy có cái tem ghi là: CBG192064E06
                    Bạn tra datasheet của nó để xem tập lệnh điều khiển, Thằng GLCD này điều khiển theo kiểu vẽ từng điểm ảnh. Ví dụ muốn hiển thị chữ D ở tọa độ (X,Y) thì bạn sẽ vẽ từ tọa độ đó , từng điểm ảnh một để tạo nên chữ D. Kết hợp datasheet và phần mã nguồn mở trong CCS, có hẳn một file GLCD.C, nghiền ngẫm cái đó là ra hết. Chúc bạn thành công !!
                    ||

Comment

Không biết có người trả lời không, nhưng mà post đại cầu may
                      Em làm GLCD với PIC và đã giao tiếp được rồi, hình bmp ngon rồi, chạy chữ cũng ngon rồi, nhưng mà vấn đề là ghép 2 cái với nhau thì rối tung hết lên T__T
                      Tức là khi viết riêng và hiển thị riêng từng phần thì bình thường, nhưng khi cho hiển thị cả text lần graphic thì mới phát hiện trong lúc viết text thì graphic cũng được viết ở địa chỉ mà mình đã cấp trước đó và ngược lại.

Cái em muốn hỏi là: có cách nào chỉ viết text mà không viết graphic hoặc ngược lại không?

Em đang xài glcd 240x128 chip T6963C. Cảm ơn trước ^^

Comment

Nguyên văn bởi nope Xem bài viết
                        Không biết có người trả lời không, nhưng mà post đại cầu may
                        Em làm GLCD với PIC và đã giao tiếp được rồi, hình bmp ngon rồi, chạy chữ cũng ngon rồi, nhưng mà vấn đề là ghép 2 cái với nhau thì rối tung hết lên T__T
                        Tức là khi viết riêng và hiển thị riêng từng phần thì bình thường, nhưng khi cho hiển thị cả text lần graphic thì mới phát hiện trong lúc viết text thì graphic cũng được viết ở địa chỉ mà mình đã cấp trước đó và ngược lại.

Cái em muốn hỏi là: có cách nào chỉ viết text mà không viết graphic hoặc ngược lại không?

Em đang xài glcd 240x128 chip T6963C. Cảm ơn trước ^^

Thì bạn phải clear màn hình đi chứ !!! nếu muốn text , image cùng hiển thị thì phải tính chính xác chỗ nào dành cho image , chỗ nào dành cho text trên cái màn hình con con đó .... chứ viết chồng lên nhau thì ... nó chẳng loạn.

--- Theo tôi các bạn nên dùng MikroC để viết , MikroC có rất nhiều thư viện có sẵn ( có cả GLCD này ) ... nếu không dùng thư viện thì ta có thể viết riêng như những phần mềm khác.

Cái thời ASM , HTPIC... lỗi thời quá rồi
                        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Hix, cảm ơn nhiều vì lời khuyên. Nhưng mà mình có vài vấn đề: Trong datasheet có một mục gọi là mode set, cái đó cho phép dùng lệnh or, and hoặc xor giữa text và graphic, nếu mà không cho viết chồng lên nhau thì cái mode đó có ý nghĩa gì?
                          Ban đầu cũng định chia text và graphic ra riêng nhưng mà cái cách chia thấy dở quá, chỉ cho xác định điểm trên cùng và số cột

Mình đang xài MikroC; không xài thư viện vì nó ký hiệu khác, trong đó lại có thêm mấy chân lạ mà cái của mình không có ^^; pic mà xài ASM thì chết

P/S: clear màn hình là làm gì nhỉ? Có phải là cho chạy từ trên xuống dưới mà viết dữ liệu 0 phải không?

Comment

Các bác cho e hỏi, con LCD240x128 với con GLCD240x128 giống và khác nhau ntn?

Comment

Khác nhau cái chữ"G". Một thằng cho phép hiển thị đa điểm còn thằng kia thì ko. Một thằng có bộ nhớ Font, 1 thằng thì ko. Đấy là khác biệt lớn nhất.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                              Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Về tác giả

Collapse

escapevn Tìm hiểu thêm về escapevn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X