Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Mạch nạp] Làm Mạch nạp PICKIT2- hỗ trợ PIC 5v & 3v3

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Vậy cái mạch nào là nạp dc cho PIC 5V và 3v3 vậy anh Duyphi ????

Email :

Comment

Nguyên văn bởi xuanohyes89 Xem bài viết
      Vậy cái mạch nào là nạp dc cho PIC 5V và 3v3 vậy anh Duyphi ????

CẢ 2 loại đều nạp được cho pic 5v & 3v3
      HIện tại, trong luồng này mục tiêu chính là design lại cái pickit2 để có thể nạp được cho cả 2 loại trên.
      Mặc khác, nó sẽ là công cụ mạnh và khá đầy đủ cho sinh viên khi dùng PIC, và nhất là giá thành về chi phí lắp ráp chỉ khoảng 1/3 giá trị theo hiện nay mà thôi!

Comment

Công nhận lâu nay mới thấy anh Phi lên tiếng. Từ trước nghĩ xấu về anh không, sorry anh nhé. Anh giỏi thật, chỉ ra vài chiêu võ Mồm là thằng MT im phen phét.(khakha). Em sẽ cố gắng học hỏi anh thôi, port những bài có nghĩa thôi, thằng nào mà mò vô chọc đít là em ị ngay.

Lúc trước định mua sách của anh Phi học nhưng tiếc tiền wa nên lên mạng vọc hoài đên hôm nay cũng được nửa quả (1/2 chín quả) rôi. Anh Phi đừng giận em vì không mua sách nhé.

Hôm này giáng sinh chúc anh Phi và mọi người vui vẻ, hạnh phúc bên con PIC, AVR,8051... nhé!!!!

Comment

cám ơn bác Duyphi nhiều nhé!!! ít bữa nữa sẽ mua sách của bác!!

Comment

Nguyên văn bởi MicroDuyphi Xem bài viết
            Một diễn đàn luôn nói là gần hơn 90k thành viên, nào là pic bang chủ, pic pro, pic này pic nọ, hết luồng này đến luồng khác anh em luôn hỏi về cái pickit2, thế nhưng: Cao nhân thì như cát sa mạc, thế mà đọc muốn lòi cả con mắt mà vẫn ko thấy ai chỉ cho cách làm pickit2. Thật tình mà nói, ko cảm thấy......nên nhìn lại mình hay sao mà còn vào đây sủa?

- Nếu không phải vì anh cần 1 cái mạch nạp cho chip 3v3 thì anh cũng ko mất thời gian mà mở luồng này. Vì thấy toàn hạng nói nhiều, anh mày bực mình mới mở luồng này giúp anh chị em tự làm lấy 1 cái pickit2.

- Còn ai nghĩ mình giỏi nữa không?

Trứoc khi nghĩ mình giỏi thì hãy tâm niệm cho anh 3 điều:1- Đừng nghĩ mình giỏi khi trong túi chả có đồng nào ( hay ko có nhiều tiền thì khoan nói mình giỏi).
            2- Trước khi nghĩ mình giỏi hãy xem mình đã làm được những gì? cho ai?
            3- Hiện nay, mình có rổi hơi quá không? Nếu thấy mình qua rỗi hơi khi vào châm chọc ông nội DuyPhi, thì hãy xem lại mình đi?
            Lâu không ghé qua diễn đàn, lại thấy có người nhắc về F, mới giật mình nhớ ra lâu rồi mình cũng không có thời gian viết bài trên diễn đàn.

Tuy nhiên, đọc mấy dòng này lại thấy buồn đời thật. Đề nghị đồng chí Duy Phi nhà ta lên diễn đàn picvietnam để học căn bản nhiều hơn, vì bên đó đã có lần F thấy thành viên trong lớp học PIC chia sẻ file schema của lớp học PIC cho cộng đồng.

Trong file schema này, ngoại trừ phần On The Go và phần cấp nguồn từ PICKit2, Logic như Tuấn đã cung cấp thông tin, thì việc nạp cho PIC 3.3V là vô tư.

Mạch đã có ở đâu đó trên diễn đàn, nên lên đó tìm lại. Sản phẩm đã được làm xong từ lâu và đã cung cấp cho các học viên lớp học, rồi các học viên đó đã post lên diễn đàn từ tháng 10/2009. F có lần thấy nó ở dưới dạng mediafire thì phải!?

Nói chung là nên theo dõi và tìm kiếm ngay trong nguồn của VN thiết kế. Mạch này đã được anh Nam thiết kế và công bố từ lâu, rồi sau đó đưa thành sản phẩm bo học PIC. Những cái đó DP không chịu đọc, không chịu theo dõi mà cứ "sính ngoại" rồi chê bai hoạt động ở VN. Điều này không đúng với tinh thần DP tí nào.

Tại sao các Mod lại không tham gia vào các luồng DP thảo luận? Hay DP hỏi thì các Mod không trả lời. Vậy phải tự xem lại rằng với "năng lực" như DP, mà hỏi các câu hỏi đã được phổ biến từ cách đây cả năm, rồi 6 tháng trước đó đã có sản phẩm ở VN, rồi 3 tháng trước đó đã được công bố rộng rãi. Vậy mà lại đi hỏi và "phát minh lại cái bánh xe".

F thật khó hiểu đấy.

Công việc của bạn làm là tốt. Nhưng bạn nên dành thời gian để theo dõi những thông tin được phổ biến và cập nhật ở picvietnam nhiều hơn. Trên picvietnam chú trọng về các vấn đề cơ bản. Ở dientuvietnam, chú trọng vào các vấn đề nâng cao hơn với PIC, và thảo luận những vấn đề "nóng", "khó". Còn những vấn đề kiểu như "mạch nạp", "trình dịch", giờ không ai buồn thảo luận nữa đâu, vì picvietnam hiện nay đã cung cấp đầy đủ rồi.

http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=4801

F không nhớ rõ cái mạch của toàn bộ cái board này thành viên post ở đâu (bạn tự tìm lại). Còn sản phẩm đã sử dụng và đã dạy được 2 khóa RTC của RP thì có hình cụ thể ở đây rồi. Cái PICKit2 mà bạn đang mất công phát minh lại để cho nó nạp được 3.3V chính là cái trên mạch này.

Không hiểu là bạn cần cái gì nữa để tiếp tục "phát minh".

Chúc vui.
            Falleaf
            Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
            58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
            mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Bác F có wa lời không nhỉ, làm anh DP không dám hohe gì lại hết kìa. Dù sao đây cũng là luồn hay, đâu phải cái gì trên diễn đàn người ta cũng biết đâu, họ có công làm cho d đ thì nên cảm ơn họ tiếng, đèn này lại vào châm chỉa. Chán thiệt nhỉ!!! đề nghị bác F xin lỗi DP.

Comment

Một chú ý nhỏ khác để các bạn đỡ mất thời gian, đó là pcb + PIC8F2550-I/SO hàn sẵn trên mạch của bo học PIC, bo mạch học PIC này có thể bẻ phần PICKIT2 ra để dùng cho mục đích khác. Giá bán chỉ có 200K.

Trên bo mạch, các linh kiện đã in ấn rất đầy đủ, mạch in làm tại HongKong. Các bạn chỉ việc ra chợ mua linh kiện rồi hàn vào là xong. Nếu các bạn không muốn tự hàn, thì có thể mua bo của R&P đã hàn lắp sẵn (hàn nhúng, do một khách hàng của R&P làm), thì các bạn có thể mua với giá 700K/bộ.

Lưu ý rằng, trên bo PICKit2 chỉ toàn là những linh kiện rẻ tiền, thông dụng, và bo được thiết kế với ý đồ sử dụng toàn bộ linh kiện cắm, rất thuận tiện để cho những người "tự chế" đồ chơi mua.

Một số thông tin như vậy để các thành viên đỡ mất công giải quyết các vấn đề "không có gì để giải quyết" nữa.

Chúc vui
                Falleaf
                Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Nguyên văn bởi MicroDuyphi Xem bài viết
                  CẢ 2 loại đều nạp được cho pic 5v & 3v3
                  HIện tại, trong luồng này mục tiêu chính là design lại cái pickit2 để có thể nạp được cho cả 2 loại trên.
                  Mặc khác, nó sẽ là công cụ mạnh và khá đầy đủ cho sinh viên khi dùng PIC, và nhất là giá thành về chi phí lắp ráp chỉ khoảng 1/3 giá trị theo hiện nay mà thôi!

Vậy là 2 cái mạch mà anh DUyphi gửi lên đều nạp dc cho chíp 3.3v và 5V rùi à, chủ yếu bậy giờ là phân tích rút gọn mạch để làm giảm giá thành thui cho ae mình thui chứ gì .

MÀ em có ý kiến này.
                  Nếu nạp cho Pic 5v thì dùng nguồn USB
                  Nếu nạp cho Pic 3v3 thì dùng nguồn 3v3 ngoài đưa vào
                  Vậy sao khi ta ko thiết kế để hạ áp từ 5v xuống 3v3 , khi đó dùng USB nạp dc cho PIc 3v3. CHỉ cần chọn Jum Vdd thui
                  Khi đó mạch của ta mới PRO chứ

???? thân.
                  Last edited by xuanohyes89; 26-12-2009, 23:10.
                  Email :

Comment

Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
                    Một chú ý nhỏ khác để các bạn đỡ mất thời gian, đó là pcb + PIC8F2550-I/SO hàn sẵn trên mạch của bo học PIC, bo mạch học PIC này có thể bẻ phần PICKIT2 ra để dùng cho mục đích khác. Giá bán chỉ có 200K.

Trên bo mạch, các linh kiện đã in ấn rất đầy đủ, mạch in làm tại HongKong. Các bạn chỉ việc ra chợ mua linh kiện rồi hàn vào là xong. Nếu các bạn không muốn tự hàn, thì có thể mua bo của R&P đã hàn lắp sẵn (hàn nhúng, do một khách hàng của R&P làm), thì các bạn có thể mua với giá 700K/bộ.

Lưu ý rằng, trên bo PICKit2 chỉ toàn là những linh kiện rẻ tiền, thông dụng, và bo được thiết kế với ý đồ sử dụng toàn bộ linh kiện cắm, rất thuận tiện để cho những người "tự chế" đồ chơi mua.

Một số thông tin như vậy để các thành viên đỡ mất công giải quyết các vấn đề "không có gì để giải quyết" nữa.

Chúc vui
                    nói thiệt với anh f chứ em chỉ thấy máy anh bán kit với mạch nạp giá mắc chứ chả có cái nào là rẻ cả. cũng chả thấy mấy anh post cho cái pcb kit thực hành hay cái mạch nạp tốt nào luôn.
                    anh phi tuy có nói vấn đề hơi cũ nhưng là vấn đề cần của sv nghèo, nên cũng được anh em quan tâm ủng hộ,cũng giống như người ta có một cái miệng thì cần nói ít, chỉ nói những điều cần thiết mà đã cần thiết thì có nói đi nói lại cũng không thừa (trích lời Bác Hồ)

Comment

Nguyên văn bởi congtri1991 Xem bài viết
                      nói thiệt với anh f chứ em chỉ thấy máy anh bán kit với mạch nạp giá mắc chứ chả có cái nào là rẻ cả. cũng chả thấy mấy anh post cho cái pcb kit thực hành hay cái mạch nạp tốt nào luôn.
                      anh phi tuy có nói vấn đề hơi cũ nhưng là vấn đề cần của sv nghèo, nên cũng được anh em quan tâm ủng hộ,cũng giống như người ta có một cái miệng thì cần nói ít, chỉ nói những điều cần thiết mà đã cần thiết thì có nói đi nói lại cũng không thừa (trích lời Bác Hồ)
                      Lời nói rất hay tôi ủng hộ bạn,
                      Kit bán giá 700k thì khỏi mua mà đi ăn trộm sướng hơn. Chán

Comment

Hế hế hế...

Lâu lắm thấy Phi viết bài... Anh bận đi luyện công, tưởng cu bận kiếm tiền...

Hóa ra xuống núi rồi mới thấy cu luyện công còn hơn cả anh!

Luyện mãi mà anh mới chơi được chiêu "song phi". Cu chơi hẳn cú "tam phi"! Thảo nào mọi người cứ gọi đùa cu là "Ba Phi"!

Không hiểu cu luyện thế nào mà "tam phi" vào mặt người khác được thế nhỉ? Hôm nào dạy cho anh nhé!

Dưng mà, cu cứ chửi người khác thiếu "đức", trong khi cu toàn nóng giận mất khôn, thì chán quá!

Cố mà rút kinh nghiệm, dân biển vốn ăn to nói lớn, nhưng đừng để ảnh hưởng đến tinh thần chung. Điều này chắc Phi cũng không muốn, nhỉ?
                        Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

cứ post mấy cái mạch cải tiến kiểu này chỉ có lợi cho mấy anh làm mạch nhái: giữ nguyên giá trên trời nhưng chi phí bỏ ra rất thấp. HAY!

Comment

mạch của mình làm xong nạp mà cứ thấy báo lỗi do địa chỉ gửi đi và địa chỉ nhận về ko giống nhau, ko hiểu tại sao nữa,mình thay thử các linh kiện mới rồi mà cũng ko dc
                            |

Comment

các bậc tiền bối ơi, cho em hỏi, em chuẩn bị học pic(tự tìm hiểu), mọi người có thể hướng dẫn cho mình làm một cái mạch nạp từ a-z không, cám ơn nhiều. ah nếu có ai có tài liệu bằng tiếng việt thì cho em xin nha.

Comment

Giang hồ hiểm ác, còn chưa sợ
                                Nhưng sợ,diễn đàn lắm kẻ- mặc già dạ non.
                                Biết thì dấu, tự mình cho vô đối
                                Không biết rằng, tất cả là sỏi đá
                                Cả cuộc đời, giỏi góp nhặt mà thôi.

Oh, anh tài,và hào kiệt! (F, Nhathung,...................)
                                Viết bài đi, pickit vẫn còn kìa
                                Bao nhiêu năm, hồn đá vẫn trơ trơ
                                pickit lạnh như diễn đàn pic

giúp anh em, gút luôn luồng pickit
                                Đừng để ngàn năm, lơ lững với ngàn sau

Vĩnh Long, 28/12/2009

Comment

Về tác giả

Collapse

MicroDuyphi Tìm hiểu thêm về MicroDuyphi

Bài viết mới nhất

Collapse