Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Mạch nạp] Làm Mạch nạp PICKIT2- hỗ trợ PIC 5v & 3v3

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Và đây là thiết kế khác, cái này đẹp hơn nhá các bác, tuy nhiên, các bác có thể unrout và sau đó chạy lại theo ý của mình, vì đây là phát triển cho cộng đồng mà, nên ai muốn làm sao cúng ok hết, đừng sợ là của ông này bà kia nhá. cứ làm và làm, nếu thấy hay thì post lên đây cho anh chị em khác học hỏi nhá

Lưu ý: Nếu giải nén file mà đòi password thì lấy tên thằng nào post lên mà điền vào là ok
    Ví dụ: password là : duyphi

Attached Files

Comment

Mạch pickit2-studen-pro này chạy là hơi bị ngon đấy, nạp chạy- nhận dạng chip, nhận dạng điện áp,..v.v.v.v nói chung là rất xướng.
      Nó hỗ trợ chắc vài trăm loại pic, từ dòng 10xx, 12xx, 16xxxx, 18xxxx đến dspxxx mà nó cũng hỗ trợ luôn, thích nhất là chip 5v hay 3v gì cũng chơi hết.

SAU KHI CÁC BẠN THEO DÕI TÔI HƯỚNG DẪN CẢI TIẾN PHẦN CỨNG XONG.
      TÔI SẼ GIÚP CÁC BẠN CẢI TIẾN LUÔN CÁI PHẦN MỀM, ĐỂ TÊN CỦA CÁC BẠN SẼ SÁNG TRONG SỬ SÁCH, OH Không, sáng trong giao diện của thằng Pickit2 chứ. he he

Comment

Giai đoạn 1: Tạm thời ngừng ở đây. file pcb các bạn đã có, file hex các bạn cũng có rồi.
        Bây giờ chúng ta sẽ chuyển sang giai đoạn 2 nhé.

Giai đoạn 2: Phân tích phần cứng, cải tiến pickit2-chính hảng thành phiên bản sinh viên pro, nạp luôn chip 5v và 3v3 - tạm thời tôi đặt tên là: PICKIT2-SV-Pro - cái này là fullversion- program.

Từ nay, chúng ta sẽ dùng tên này PICKIT2-SV-Pro. Vì thứ 1 nó vẫn đảm bảo tính nguyên bản, tức nó có chữ Pickit2, thứ 2 do chúng ta cải tiến, nên chúng ta có quyền đặt thêm 1 chữ lót nữa phía sau: Nhưng do chuyện mod này tôi chủ trì nên tôi tạm thời đặt là: SV-Pro nghĩa là dù phiên bản dành cho sinh viên nhưng vẫn pro.
        Last edited by MicroDuyphi; 10-12-2009, 13:28.

Comment

Nguyên văn bởi MicroDuyphi Xem bài viết
          Làm Mạch nạp PICKIT2- hỗ trợ PIC 5v & 3v3

Nếu chỉ nạp chương trình cho PIC, thì có thể nói đây là phiên bản full version của pickit2.
          Tại sao gọi là Pickit2 Fullversion?
          - Vì nó hỗ trợ được hết tất cả các dòng PIC từ 12xxx, 16Fxxx, 18Fxxx và dsp
          - Vì nó có hỗ trợ tự update, cập nhật được version mới hơn.
          - Đặc biệt, nó có thể nạp được cho chip 5v và 3v3

Nạp được cho chip 3v3 luôn là câu hỏi, và mong muốn của nhiều bạn khi mong muốn trang bị tự làm cho mình 1 mạch nạp Pickit2.

Thì giờ đây, phiên bản "mạch nạp" pickit2 full version chỉ với 4 transistor là dành cho các bạn!
          Không cầu kỳ.
          Không phức tạp và quá khó khăn khi tìm kiếm linh kiện.
          Không có linh kiện nào trong mạch này mà ngoài chợ điện tử Việt Nam không bán.

Nên bạn yên tâm mà làm theo.

Lưu ý: Đầy là mạch được lấy từ nước ngoài và làm theo, không hề có sáng tạo gì thêm vì nó đã quá đơn giản rồi.

Mọi khó khăn và thắc, anh em cứ vào đây mà trao đổi nhé!
          Hic, cái "full version" mà bác nói đều là những thứ thực ra chẳng có gì đáng để nói, dùng cái mạch clone (loại chỉ cấp nguồn 5v) tháo dây VDD khỏi cái header ICSP, cấp nguồn trên board là có thể nạp cho tất cả và có đầy đủ tính năng update firmware, hỗ trợ hầu hết các loại chip, hỗ trợ nạp, debug ...

Thứ đáng nói thì bác không nói, nếu là Full Verion thì nó phải hỗ trợ cả những thứ sau:
          + Nạp On-The-Go, tức là nạp code vào trong cái PICKit2, rồi mang nó đi nạp cho Chip mà không cần máy tính nữa
          + Hỗ trợ Logic Tool, UART tool của phần mềm PICKit2
          + Cấp nguồn tự động (bác đã nói - và thực tế thì nó cũng ko phải là cần thiết lắm).

Nguyên văn bởi MicroDuyphi Xem bài viết
          2- Một số bạn làm được thì dấu nghề, không chia xẻ, như Mod mét Nampn thì bảo do design riêng cho bên picvietnam để giảng dạy rồi, nên ko chia xẻ được, ok. cứ cho là thế, thì hôm nay DuyPhi chia xẻ với anh em vậy,ok?
          Tự mình thiết kế lại đi chia sẽ cũng có nhiều rắc rối lắm chứ, lỡ mà nó chạy không ổn định thì bị người khác mang ra chửi. Thế nên có thể có nhiều lý do mà người ta không muốn phổ biến mạch mà họ thiết kế, chứ mà giấu nghề thì chắc chẳng được làm Mod đâu.
          Diễn đàn Vi điều khiển:

Comment

nếu mạch tự động nhận chip 3.3v thì sao lại có cai swicth vdd vậy anh phi???

Comment

Cám ơn các bác đã góp ý!

Tôi không biết đến bao giờ người mới hết loại người: Sống thì dấu diếm, biết thì không chia xẻ.
              Thế nhưng, khi có người khác làm thì bay vào châm chọc, bư móc, tỏ vẻ mình có học thức, kiến thức uyên thâm, cao rộng. Để chỉ vậy?

Mấy bác ngon thì sao đã mấy năm rồi, mỗi cái pickit2-clone nạp chip cho 5v thôi? mà đếch thấy ai chỉ cho nạp 5v thế nào, 3v3 là nạp ra sao? Thế nhưng luôn cho mình là am hiểu, cao nhân với chả cao thủ?

Anh mày làm chuyện này chả có như thế, thích thì phân tích mạch rồi mod lại chơi. Không thì đi nhậu massage, chơi girl... Chứ chẳng phải rổi hơi.

Nói thì cả đống thằng nói, nói tàu nói tây, nói thiên nói địa,
              vậy sao mấy bác không chỉ cho người ta làm đi? Từ mấy năm nay sao không chỉ? nhớ ko lầm là từ năm 2007 đến nay?

Thằng làm được thì bảo vì lý do này lý do nọ nên phải dấu ? Thế mà lúc nào cũng tỏ vẻ am hiểu là sao?

Bây giờ cũng chưa có muộn đâu em!
              Tôi tạm thời sẽ để cho bạn làm thay mỗi công việc như tôi đã trình bày ở trên thôi, xem khi nào chú mày làm xong nhé?

Nếu cảm thấy ko làm được thì hảy bỏ cái thói châm chít vào đít của ngừoi khác đi em!
              Tính đó có mà nghèo cả lũ nha em.
              Anh khuyên thật lòng và cho cả mấy anh chị em nào muốn làm cao thủ đấy, Ko tốt đâu!

Ngon thì viết bài mang tính kỷ thuật và có ích vào đây, ko thì đi chỗ khác, chỗ này chả hoanh nghênh.

Ai biết thì làm ơn chỉ thêm, bổ sung thêm!
              Còn nếu muốn chỉ trích thì post sơ đồ, files pcb lên đây, rồi lúc đó muốn chưởi cha mắng mẹ anh mày cũng vui, không thì đừng hành động và cư xử như trẻ con. chả vui tí nào Minh Tuan ah?

Comment

Một diễn đàn luôn nói là gần hơn 90k thành viên, nào là pic bang chủ, pic pro, pic này pic nọ, hết luồng này đến luồng khác anh em luôn hỏi về cái pickit2, thế nhưng: Cao nhân thì như cát sa mạc, thế mà đọc muốn lòi cả con mắt mà vẫn ko thấy ai chỉ cho cách làm pickit2. Thật tình mà nói, ko cảm thấy......nên nhìn lại mình hay sao mà còn vào đây sủa?

- Nếu không phải vì anh cần 1 cái mạch nạp cho chip 3v3 thì anh cũng ko mất thời gian mà mở luồng này. Vì thấy toàn hạng nói nhiều, anh mày bực mình mới mở luồng này giúp anh chị em tự làm lấy 1 cái pickit2.

- Còn ai nghĩ mình giỏi nữa không?

Trứoc khi nghĩ mình giỏi thì hãy tâm niệm cho anh 3 điều:1- Đừng nghĩ mình giỏi khi trong túi chả có đồng nào ( hay ko có nhiều tiền thì khoan nói mình giỏi).
                2- Trước khi nghĩ mình giỏi hãy xem mình đã làm được những gì? cho ai?
                3- Hiện nay, mình có rổi hơi quá không? Nếu thấy mình qua rỗi hơi khi vào châm chọc ông nội DuyPhi, thì hãy xem lại mình đi?

Comment

Đúng thế, đúng thế! haha! Chí lý! Chý lý!
                  Sorry tớ spam tí.

Comment

Nguyên văn bởi congtri1991 Xem bài viết
                    nếu mạch tự động nhận chip 3.3v thì sao lại có cai swicth vdd vậy anh phi???
                    Tạm thời em cứ dùng 2 cái pcb này, 2 cái này là anh lượm lặt và góp nhặt trên net.
                    Cũng vì cái thói, cao nhân với hạ nhân, cho cái mạch thì ko cho cái sơ đồ, chơi vậy đấy,có tức ko?
                    Anh đã kiểm tra cái PCB1 rồi, nó đúng đấy, em làm sẽ chạy!
                    Còn cái pcb2 thì em tham khảo, nhưng anh thấy nó cũng chạy, và anh cũng đã chú thích là xem lại cái sw trên hình mà anh đã post lên ở trên!

- Như anh đã nói, nếu chỉ để trang bị cho mình 1 mạch nạp tất tần tật cái dòng mcu-pic, thì pcikit2-SV-pro là 1 lựa chọn.
                    - Tuy nhiên, nhiều người vì sợ ảnh hưởng đến cái lợi riêng 1 khi được anh chỉ làm pickit2, họ tức tối thế là mắt nhắm mắt mở bay vào chưởi liền mà chả có đọc những dòng lưu ý cũng như những dòng chia xẻ mà anh đả viết.
                    - Cứ mặc kệ họ đi. Dẫu sao thì cũng nhờ post bài mà tuần này QUYỂN SÁCH LẬP TRÌNH PIC ĐẦU TIÊN TẠI VIỆT NAM do anh viết bán được 10 quyển rồi. Xem như là phần thưởng cho công lao chia xẻ xứng đáng

Comment

Bài 1: Phân tích phần cứng

HÔM NAY CHÚNG TA SẼ CHÍNH THỨC PHÂN TÍCH SƠ ĐỒ MẠCH :
                      PICKIT2 CHÍNH HẢNG

//************************************************** ************************************************** *//
                      Như đã trình bày, với tham vọng là cùng nhua cải tiến mạch pickit2 chính hảng phức tạp rắc rối, linh kiện khó kiếm thành pickit2 việt Nam, vì vào diễn đàn VN là cái gì cũng VN mới được, linh kiện cũng phải kiếm có ở VN.

Và sau đó là cải tiến software luôn, để mỗi người ai cũng có 1 mạch nạp của chính mình - dưới sự cải tiến của bạn DuyPhi.

Đối tượng theo dõi: Sinh viên, các anh chị em muốn trang bị cho mình 1 cái pickit2
                      Đối tượng giám sát , đánh giá sự phân tích: Tất cả mọi người với tinh thần vì lợi ích chung để làm 1 cái pickit 2-Sv-Pro
                      Người làm chủ trì đề tài: Microduyphi- thành viên dientuvietnam.net
                      emai: duyphi@yahoo.com- Tel: 090 8951 000

Kết quả sau khi hoàn thành: Biên tập thành sách, bản quyền là của cộng đồng điện tử Việt Nam
                      //************************************************** ************************************************** *//

Trước hết, chúng ta xem hình số 1: Chúng ta sẽ đi phân tích từ đây:
                      Các bạn xem hình:

Comment

CẢI TIẾN 1: BỎ 2 CON EEPROM

Trước hết, để bỏ đi 2 con eeprom này, chúng ta sẽ giải thích chức năng của nó, rồi sau đó mới bỏ nó đi.

- Nguyên lý: về mặt nguyên lý, 2 con eeprom này có chức lưu trữ dữ liệu từ máy tính truyền xuống.
                        - Chức năng: Mạch pickit2 có 1 chức năng khá đặc biệt mà ít có mạch nạp nào có, đó là chức năng tự nạp chương trình cho 1 con vi điều khiển mà không cần dùng đến máy tính.

Nếu anh chị em nào đã làm việc với mấy con ROM 27xx hay 28xxx chắc đã có lần thấy 1 mạch nạp dạng thế này vào những năm 80, khi mà máy tính còn hiếm hoi.

Lúc đó, người ta đặt 1 con chíp nguồn, con chíp chứa nội dung thông tin vào 1 cái khe gọi là master, và 1 con chip khác cần nạp vào khe Slaver. Sau đó là nhấn nút, thì tự động mạch nạp sẽ chép nội dung của con Master sang cho con slaver.

OK, quay lại vấn đề: Chức năng này gọi là Nạp On-The-Go, tức là nạp code vào trong cái PICKit2, rồi mang nó đi nạp cho Chip mà không cần máy tính nữa đúng như bạn MINH-Tuan vừa nói.
                        Khi đó nội dung file Hex cần nạp sẽ được lưu vào 2 con eeprom này.

BẮT ĐẦU CẢI TIẾN:

Vì sao hủy bỏ,: Vì máy tính bây giờ ko thiếu, lúc nào nạp chương trình, bạn vẫn có thể mở máy tính lên và chạy phần mềm, ok? và dù bạn là nhà chuyên nghiệp làm mạch lập trình thì càng phải có máy tính, do đó ko cần thiết chức năng- ko có máy tính vẫn nạp được chip của pickit2.

Trên lý luận thô và cơ bản như vậy,bỏ đi vẩn ko có vấn đề gì

Bỏ 2 con này có ảnh hưởng gì đến mạch nạp không?
                        Câu trả lời:
                        - Không có vấn đề gì, trừ khi bạn dùng chức năng Nạp On-The-Go, tức là nạp code vào trong cái PICKit2, rồi mang nó đi nạp cho Chip mà không cần máy tính nữa.
                        - Nếu bạn ko dùng chức năng này thì việc có mặt 2 con eeprom này chỉ làm tốn điện thêm mà thôi, ngoài ra nó ko có ích chi cả.

Kết luận: Bỏ 2 con này ra khỏ sơ đồ mạch.

Comment

KẾT QUẢ, SƠ ĐỒ SAU CÙNG - SAU LẦN CẢI TIẾN 1:

Attached Files

Comment

thì ra vậy, kể ra thì trước giờ cũng mới thấy có anh phi phan tích mạch nó kỹ vậy, thôi kệ, chủ nhật này làm lại cái kit thực hành pic nhân tiện là luôn cái pickit2 nếu không chạy thì cũng còn linh kiện mà lo gì

Comment

hay, good job
                              Last edited by meishun; 11-12-2009, 22:05.

Comment

CẢI TIẾN SỐ 2: BỎ BỘ PHẬN CUNG CẤP NGUỒN
                                POWER SUPPLY TO SYSTEM

Như vậy, qua phân tích ở trên, 2 con eeprom đã được tháo bỏ mà cũng chưa ảnh hưởng gì hoạt động của mạch nạp cũng như tính năng của nó.

Tiếp theo, chúng ta sẽ phân tích khối cung cấp nguồn.

Các bạn lưu ý: Đừng cố gắng lên mạng truy tìm các trang web liên quan làm chi cho mệt, sẽ chẳng có 1 trang web nào trên thế giớ nào nói về chuyện này trừ trang dientuvietnam,net mà các bạn đang đọc và do DuyPhi viết ở đây.

Đó là lời khuyên, tuy nhiên ai thích thì cứ tìm,nếu thấy có chứng cứ nào thì ok, post lên nhé.
                                Còn tiếp theo là sự phân tích của DuyPhi về bộ cung cấp nguồn.

Mời các bạn xem sơ đồ:

Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

MicroDuyphi Tìm hiểu thêm về MicroDuyphi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X