Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Mạch nạp] Làm Mạch nạp PICKIT2- hỗ trợ PIC 5v & 3v3

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi itx Xem bài viết
    1. Xem và nhìn kĩ lại coi VDD được lấy từ đâu trước và sau con trở R13?
    Chân số 3 của chip là VDD TAG FB ( FB = fly-back ) .
    Thử lý luận xem VDD tag được lấy từ đâu ?

2. Lý luận xem coi mạch Diy thứ 2 của anh có khả năng cấp 3.3v hay không? cái này anh đã trả lời rồi.
    Lý luận xem con opam trong mạch pickit2 nguyên gốc để làm gì.
    Lý luận xem khi nạp thì vpp có cần tương ứng với mức vdd ko.

Comment

• Nguyên văn bởi lqthai Xem bài viết
      Lý luận xem con opam trong mạch pickit2 nguyên gốc để làm gì.
      Lý luận xem khi nạp thì vpp có cần tương ứng với mức vdd ko.
      1. Ko biết
      2. Có phải là với chip 3v3 thì cần 1 Vpp < 13V?

Comment

• Nguyên văn bởi anhhnt Xem bài viết
        1. Ko biết
        2. Có phải là với chip 3v3 thì cần 1 Vpp < 13V?
        1.Con opam đó dùng để so áp rồi đóng ngắt con Fet tạo nguồn VDD cho target.
        2. Phải rồi.
        Bạn itx chưa làm mạch test thử thì đừng quả quyết rằng mạch sẽ chạy.

Comment

1.Con opam đó dùng để so áp rồi đóng ngắt con Fet tạo nguồn VDD cho target.
          2. Phải rồi.
          Bạn itx chưa làm mạch test thử thì đừng quả quyết rằng mạch sẽ chạy.
          Coi lại nguyên lý hoạt động của PICKIT2 Microchip
          Từ chối trách nhiệm:
          Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
          Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

• Mình nghĩ là con op-am được anh itx thay = con tip122 có hệ số khuếch đại cũng rất cao
            Khúc này cơ bản là chuyển PWM thành áp theo ý muốn ( bằng tụ và điện trở - xem trang 2 thread này ) mà theo em hiểu là độ rộng mức 1 càng lớn thì áp ra càng gần với 5V hơn, và nhờ có feedback nên có thể kiểm soát được áp Vdd.
            Vấn đề Vpp bằng bao nhiêu với PIC 3v3V thì mình chưa nghe bao giờ(noob )
            Ai nghi ngờ mạch anh itx thì có thể làm theo mạch của Sarin sukumar, anh ấy đã cải tiến mạch của mình, sử dụng op-am luôn, chắc là ok rồi, mà ko hiểu tại sao vẫn để J3 làm cái gì

PS: nhìn avatar của anh itx có vẻ ảnh rất trùm về op-am, chắc là xử lý khúc này đúng rồi, mình đã có lk rồi, tối chủ nhật có time lắp và sẽ báo cáo cho mọi người

Comment

Mình nghĩ là con op-am được anh itx thay = con tip122 có hệ số khuếch đại cũng rất cao
              Khúc này cơ bản là chuyển PWM thành áp theo ý muốn ( bằng tụ và điện trở - xem trang 2 thread này ) mà theo em hiểu là độ rộng mức 1 càng lớn thì áp ra càng gần với 5V hơn, và nhờ có feedback nên có thể kiểm soát được áp Vdd.
              Ai nghi ngờ mạch anh itx thì có thể làm theo mạch của Sarin sukumar, anh ấy đã cải tiến mạch của mình, sử dụng op-am luôn, chắc là ok rồi, mà ko hiểu tại sao vẫn để J3 làm cái gì

PS: nhìn avatar của anh itx có vẻ ảnh rất trùm về op-am, chắc là xử lý khúc này đúng rồi, mình đã có lk rồi, tối chủ nhật có time lắp và sẽ báo cáo cho mọi người
              Nếu linh kiện khó kiếm thì có thể thay phần ô vuông có con TIP122 bằng sơ đồ tương đương của Sarin sukumar như sau.

khi đó mạch nhìn sẽ pro hơn ( tip122 có kểu chân TO-220 ) tốn thêm nhiều linh kiện hơn, và tất nhiên sẽ ổn định hơn vì có thêm opam đệm.
              Attached Files
              Từ chối trách nhiệm:
              Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.

Comment

• Anh itx nói xem e nhận xét mạch có đúng ko , vì e học mấy cái điện tử này kém lắm, e là dân cntt mà , với lại cái J3 dùng để select cái gì nhỉ , thế còn vụ Vpp của Pic 3v3 thì sao ạ

Comment

Anh itx nói xem e nhận xét mạch có đúng ko , vì e học mấy cái điện tử này kém lắm, e là dân cntt mà , với lại cái J3 dùng để select cái gì nhỉ
                  J3 = Chọn nguồn cấp cho tag từ Pickit hay từ bên ngoài.
                  Từ chối trách nhiệm:

Comment

Mình nghĩ là con op-am được anh itx thay = con tip122 có hệ số khuếch đại cũng rất cao

Nhìn pro chứ chắc là pro ko thì phải xem lại. Nếu ráp mạch theo kiểu itx đã diy thì cách gì cũng không thể nạp cho 3.3V. Chớ phí thời gian vô ích.
                    Và con opam vai trò ko chỉ là đệm thôi đâu. Nếu ko tin bạn có thể tự ráp mạch để kiểm chứng.
                    Mạch của thằng Sarin thì hên xui.

Comment

Nhìn pro chứ chắc là pro ko thì phải xem lại. Nếu ráp mạch theo kiểu itx đã diy thì cách gì cũng không thể nạp cho 3.3V. Chớ phí thời gian vô ích.
                      Và con opam vai trò ko chỉ là đệm thôi đâu. Nếu ko tin bạn có thể tự ráp mạch để kiểm chứng.
                      Thằng cu này hôm bữa mới thắc mắc hỏi về cái này trên luồng này không biết đã hiểu thấu đáo chưa?
                      Nhìn mạch mà không phân tích nổi thì đúng là.....
                      Có mạch nguyên lý nhưng không phải ai ráp cũng chạy ok hết cu à! còn do trình độ của người ráp nữa.
                      Từ chối trách nhiệm:

Comment

• Anh Phi đâu rồi nhỉ? Lâu rồi ko thấy anh viết bài. Xin lỗi anh Phi, nhưng theo em thấy hình như 2 cái PCB anh post lên chẳng có cái nào giống sơ đồ anh post lúc đầu cả hay sao ấy. Xem thử mấy cái chân 18F2550 thì thấy vậy.
                        Last edited by thinhdinh; 22-01-2010, 23:10.

Comment

Nguyên văn bởi itx Xem bài viết
                          Thằng cu này hôm bữa mới thắc mắc hỏi về cái này trên luồng này không biết đã hiểu thấu đáo chưa?
                          Có mạch nguyên lý nhưng không phải ai ráp cũng chạy ok hết cu à! còn do trình độ của người ráp nữa.
                          Vài bữa nữa sẽ có kết quả làm thật để kiểm chứng, mình làm bằng board test nên cũng ko sợ mất công hay tốn linh kiện mấy

Nguyên văn bởi thinhdinh Xem bài viết
                          Anh Phi đâu rồi nhỉ? Lâu rồi ko thấy anh viết bài. Xin lỗi anh Phi, nhưng theo em thấy hình như 2 cái PCB anh post lên chẳng có cái nào giống sơ đồ anh post lúc đầu cả hay sao ấy. Xem thử mấy cái chân 18F2550 thì thấy vậy.
                          Còn cái mạch anh Itx diy thì rốt cuộc có nạp được chip 3.3v trên thực tế ko nhỉ ?Nếu được thì do mạch tự động nhận hay phải thiết lập trong PIC program,hay là phải dùng nguồn ngoài?
                          Theo mình thì 2 cái PCB ban đầu anh Phi post lên thì không có cái nào có thể điều chỉnh dc Vdd( vì chân RC2 không được nối đi đâu cả), chắc ý anh ấy là sử dụng nguồn có sẵn của board đích để nạp
                          Mình quan tâm đến luồng này nhiều không phải là vì muốn có 1 cái mạch pickit2 "full" thực sự, vì đây là lần đầu tiên mình biết phân tích mạch nhờ vào datasheet và thực hiện 1 mạch thực tế.
                          Ban đầu mình chỉ định làm con Gtp-usb lite, vì nó đơn giản, nhưng làm xong mới thấy nó ko nạp được 16F887( vì ko coi kỹ từ đầu ), do vậy mình làm qua pickit
                          Thực sự thì làm dc mạch support 3v3 hay ko là không quan trọng, mà là mình hiểu được pickit đến đâu
                          Chúc các bạn vui

Comment

ku itx nên xem lại con chỗ Q5 nha.
                            Chưa hết, chỗ cuộn cảm nữa nha.
                            Chừng nào hiểu được cách hoạt động của pickit2 nguyên gốc thì hãy nói nha. Thật là vãi!
                            Xin thưa trình độ pro mà ráp mạch của ku thì cũng vẫn ko chạy.
                            Chưa làm mạch test thử mà cứ diy lung ta lung tung.

Comment

ku itx nên xem lại con chỗ Q5 nha.
                              Chưa hết, chỗ cuộn cảm nữa nha.
                              Chừng nào hiểu được cách hoạt động của pickit2 nguyên gốc thì hãy nói nha. Thật là vãi!
                              Xin thưa trình độ pro mà ráp mạch của ku thì cũng vẫn ko chạy.
                              Chưa làm mạch test thử mà cứ diy lung ta lung tung.
                              1. Đây là diễn đàn kĩ thuật vì vậy hãy tranh luận với nhau bằng kĩ thuật để bảo vệ quan đểm của mình ITX luôn cởi mở với những ý kiến kĩ thuật. Để bảo vệ quan điểm kĩ thuật của mình hãy nêu ra lý do tại sao ? chỗ nào ? cách khắc phục ? một cách chi tiết, rõ ràng.

2. Nếu không hài lòng với mạch diy của người khác thì hãy tự diy lại và post lên để chứng minh quan điểm của mình.

Nếu không nằm trong hai trường hợp trên thì Diễn Đàn không hoan nghên và chắc phải nhờ bác bqviet tiễn khách.
                              Từ chối trách nhiệm:

Comment

1. Đây là diễn đàn kĩ thuật vì vậy hãy tranh luận với nhau bằng kĩ thuật để bảo vệ quan đểm của mình ITX luôn cởi mở với những ý kiến kĩ thuật. Để bảo vệ quan điểm kĩ thuật của mình hãy nêu ra lý do tại sao ? chỗ nào ? cách khắc phục ? một cách chi tiết, rõ ràng.
                                2. Nếu không hài lòng với mạch diy của người khác thì hãy tự diy lại và post lên để chứng minh quan điểm của mình.

Nếu không nằm trong hai trường hợp trên thì Diễn Đàn không hoan nghên và chắc phải nhờ bác bqviet tiễn khách.
                                Mình đã và đang tranh luận với mọi người đấy thôi. Quan điểm của mình nếu bạn xem kỹ lại trong các post trước cũng rất rõ ràng:
                                + Nếu đã diy thì hãy tự mình làm mạch test trước rồi hãy show kết quả. Nếu có show schematic mà chưa làm mạch test thì nên kèm theo một cái warning đại loại như sau: "Mạch này mình nghĩ là nó sẽ chạy, nếu bạn làm ko chạy thì ko phải trách nhiệm của mình". Như thế sẽ đỡ làm cho những người mới ko biết tưởng rằng schematic của itx là chắc chắn đúng.

Comment

Về tác giả

Collapse

MicroDuyphi Tìm hiểu thêm về MicroDuyphi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X