Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Mạch nạp] Làm Mạch nạp PICKIT2- hỗ trợ PIC 5v & 3v3

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi KnowMore Xem bài viết
    Em cũng vừa làm xong cái Pickit2 "cải lùi", do chính em lùi.
    Nói chung là cũng giống cái cải lùi của mọi người. Sơ đồ của em đây ạ:

[ATTACH]20063[/ATTACH]

Điểm khác nhau cơ bản là cách tạo áp Vdd cho mạch đích. Em dùng 3 transistor để làm việc này.
    Em cũng khẳng định với các bác không có chuyện Pickit2 lấy phản hồi từ chân Vdd_Tgt_Fb để ổn định điện áp Vdd_Tgt đâu, nó chỉ điều chỉnh độ rộng xung để đưa ra điện áp cần thiết thôi (chính vì thế một mạch nhân đôi điện áp là cần thiết).

[ATTACH]20060[/ATTACH]

Mạch Boost tạo áp Vpp em cũng lấy nguồn từ đầu ra mạch ổn áp, cái này là do em sợ khi nạp chíp 3V nó chỉ cần Vpp dưới 5V, hoặc khi thực hiện giao tiếp SPI 4 dây với các IC điện áp thấp...

Thực ra thì mạch hoạt động cũng không hẳn là suôn sẻ. Em đã mất 1 ngày với cái lỗi này

[ATTACH]20062[/ATTACH]

Em đã kiểm tra kĩ, tạo áp từ 2.5V đến 4.7V khá chính xác (Vusb=4.92V), nhưng từ 4.8V thì không tăng được nữa. Sau em đã câu trở 2k2 từ chân Vdd_Tgt_Fb lên Vcc của chíp chủ, hết lỗi

Khoái nhất là mạch nạp rất nhanh, có thể thiết đặt "dịch là nạp" để khỏi phải nhảy qua nhảy lại giữa chương trình lập trình với nạp chíp
    Công nhận là mạch nạp rẻ tiền và hiệu quả. Mạch của em lố nhố 8 con transistor
    bác thương thì thương cho trót chứ, post luôn cái nguyên lý với pcb lên cho anh em tham khảo với chứ cái hính của bác mờ quá nhìn đau cả mắt

Comment

• Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
      Có đồng chí nào lên kế hoạch sản xuất loại này giá rẻ cho sinh viên dùng đi. Target price 250K (đã bao gồm tất cả mọi chi phí), ở mức này thì chắc sinh viên có thể sử dụng được rồi. R&P cũng đang định cho ra sản phẩm này, nhưng thấy ngồi hàn lắp mất công quá, vì số lượng nhỏ lẻ. Nếu hàn lắp máy thì lại phải sản xuất một lô vài nghìn, hơi khó cho thị trừong lúc này.

R&P cũng đang cân nhắc bỏ luôn phần cấp nguồn từ USB, giảm đi được vài nghìn đồng chi phí, giống hệt với cái mạch mà R&P dùng để dạy học. Tổng cộng số trans cần sử dụng là 7 con, một con cuộn, một con bead, 2 con tụ to tí, còn lại toàn linh kiện rẻ tiền, tất nhiên đắt nhất vẫn là con PIC, quên, thêm cái đầu USB nữa chứ. Nếu ai làm mạnh tay thì đầu tư cả vỏ hộp luôn, làm thành cái móc khóa chẳng hạn .

R&P nghĩ làm việc này lâu lắm rồi, nhưng vẫn ngại cái việc phải sản xuất, vì nó không phù hợp với định hướng của R&P lắm.

Nếu sản xuất hàng loạt, có khi giá cuối cho sinh viên có thể giảm xuống dưới 200K. F nghĩ là tương đối phù hợp. Chứ hiện nay cái thấp nhất của pduytech là khoảng 210K rồi và cũng tương đối tốt rồi.

R&P đang tính, nếu mà không quyết định sản xuất, hoặc không có đối tác sản xuất, có khi R&P open mạch in lên diễn đàn cho anh em sinh viên tự làm, hoặc là mua lại bo mạch của R&P và linh kiện của R&P rồi tự hàn, có khi như vậy lại hay đấy nhỉ. Lúc đó thì giá sẽ rất tốt. R&P chỉ bán cái bịch nilon trong đó có một bộ linh kiện thôi... hehe.

Chúc vui
      chờ cái pcb của anh F, hi vọng sẽ sớm tý

Comment

• Nguyên văn bởi congtri1991 Xem bài viết
        bác thương thì thương cho trót chứ, post luôn cái nguyên lý với pcb lên cho anh em tham khảo với chứ cái hính của bác mờ quá nhìn đau cả mắt
        Lúc sớm cũng định post, nhưng không có ảnh của mạch.

@Các bác:

Em post bản của em làm, nhưng em nói trước là nó có lỗi như em đã nói. Và em cũng mới chỉ nạp các chip PIC18F4550, PIC18F4458, PIC18F2550 và PIC16F684.

Đây là hình ảnh của mạch (em không có máy ảnh nên đành dùng máy quét )

Đây là file pdf của đường mạch bên dưới

Đây là file nén chứa đủ thứ

(bao gồm ảnh, mạch nguyên lý và layout trên Proteus, các file dạng pdf cần thiết cho tự làm mạch, file gerber, firmware với tần số thạch anh 12MHz (loại thạch anh rẻ nhất ))

Các bác lưu ý câu chân Vdd ra mạch ngoài vào chân 3 của chíp chủ (chân Vdd_Tgt_Fb) qua trở cỡ vài kOhm.
        Mạch còn vấn đề như em đã nói ở trên.

Nhưng hiện tại em vẫn dùng tốt

Comment

• (chẳng hiểu sao post trên không đính kèm được file)

[ATTACH]20087[/ATTACH] [ATTACH]20088[/ATTACH] [ATTACH]20089[/ATTACH]

[ATTACH]20090[/ATTACH]

Comment

• Chúc mừng Knowmore có mạch nạp gần như ý muốn, mình thì vẫn dùng cái pickit2 làm bằng board đục lỗ, nạp lần nào dc lần nấy(tuy mới chỉ nạp 1 chip duy nhất là 16f887 ). Nếu R&P có bán bộ diy pickit2 hoặc pickit3 thì hay quá, a e chỉ cần mua về hàn linh kiện vào là xong

Comment

• Nguyên văn bởi KnowMore Xem bài viết
              Lúc sớm cũng định post, nhưng không có ảnh của mạch.

@Các bác:

Em post bản của em làm, nhưng em nói trước là nó có lỗi như em đã nói. Và em cũng mới chỉ nạp các chip PIC18F4550, PIC18F4458, PIC18F2550 và PIC16F684.

Đây là hình ảnh của mạch (em không có máy ảnh nên đành dùng máy quét )

[ATTACH]20082[/ATTACH]

[ATTACH]20083[/ATTACH]

[ATTACH]20084[/ATTACH]

Đây là file pdf của đường mạch bên dưới [ATTACH]20085[/ATTACH]

Đây là file nén chứa đủ thứ [ATTACH]20086[/ATTACH]

(bao gồm ảnh, mạch nguyên lý và layout trên Proteus, các file dạng pdf cần thiết cho tự làm mạch, file gerber, firmware với tần số thạch anh 12MHz (loại thạch anh rẻ nhất ))

Các bác lưu ý câu chân Vdd ra mạch ngoài vào chân 3 của chíp chủ (chân Vdd_Tgt_Fb) qua trở cỡ vài kOhm.
              Mạch còn vấn đề như em đã nói ở trên.

Nhưng hiện tại em vẫn dùng tốt
              không down đựoc bác ơi, gởi lại nhé

Comment

• Ý tưởng của các bạn cũng hay!

Vậy để cho các bạn tự hàn lắp, R&P làm ra mạch in, bỏ vào bịch, bán giá khoảng 150K (tầm đó), các bạn tới R&P hoặc các cửa hàng bán lẻ để mua cái bịch đó về hàn là xong. Chip PIC18F2550 đã nạp chương trình sẵn cho các bạn, không cần phải nạp niếc gì nữa. Vậy là đơn giản nhất phải không nhỉ?

Nhưng như thế thì R&P sẽ không bảo hành cái mạch đó nhé!?

Các bạn thấy thế nào?

Chúc vui

PS> Cái mạch nạp của R&P nạp cả 3.3V, 5V, chỉ bé bằng cái ngón tay cái thôi, có khi còn bé hơn ấy.
                Falleaf
                Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Ý tưởng của các bạn cũng hay!

Vậy để cho các bạn tự hàn lắp, R&P làm ra mạch in, bỏ vào bịch, bán giá khoảng 150K (tầm đó), các bạn tới R&P hoặc các cửa hàng bán lẻ để mua cái bịch đó về hàn là xong. Chip PIC18F2550 đã nạp chương trình sẵn cho các bạn, không cần phải nạp niếc gì nữa. Vậy là đơn giản nhất phải không nhỉ?

Các bạn thấy thế nào?

Chúc vui

PS> Cái mạch nạp của R&P nạp cả 3.3V, 5V, chỉ bé bằng cái ngón tay cái thôi, có khi còn bé hơn ấy.
                  Ủng hộ ý tưởng này của F . ITX hay làm mấy món hobby thường người ta thích mua kit kiểu này và người bán chỉ phải bảo hành "lỗi kĩ thuật" của kit.
                  Từ chối trách nhiệm:
                  Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
                  Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Ý tưởng của các bạn cũng hay!

Các bạn thấy thế nào?

Chúc vui

Rất ủng hô anh. Mong sớm có sản phẩm

Comment

• Nguyên văn bởi catsini Xem bài viết
                      Rất ủng hô anh. Mong sớm có sản phẩm
                      Nếu bên Sao Kim mà không lỡ hẹn thì trước tết sẽ có kịp năm ba cái để bỏ bịch . Mạch đã làm xong lâu rồi, nhưng mà đang phân vẫn chỗ nên cấp nguồn từ USB hay không, vì cấp nguồn thì phải thêm mấy cái Jump thấy ... bất tiện, lại có thể bị chập mạch nếu không chịu tháo Jump khi thay đổi chip không cùng mức điện áp.

Cái cải lùi này nếu có thêm khoảng 50K kinh phí nữa thì có thể:
                      - Cấp nguồn từ USB
                      - Làm vỏ nhựa trong suốt

>> Đã có kế hoạch rồi, thiết kế xong luôn rồi, nhưng bị một vấn đề là đã "cải lùi" thì lùi hẳn luôn cho sinh viên được nhờ, chứ lùi cái kiểu nửa vời thì nó cũng lỡ cỡ... >> Thế là quyết định "lùi" một mạch luôn về giải pháp y hệt như cái bo học PIC ban đầu.

>> Bạn nào muốn làm mạch dạng cắm thì F sẽ sớm open cái mạch nguyên lý bo học PIC thôi, chờ F tài trợ xong cho các trường và gửi cho các thầy xong thì F sẽ open toàn bộ.

Chúc vui
                      Falleaf
                      Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                      58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                      mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Nếu bên Sao Kim mà không lỡ hẹn thì trước tết sẽ có kịp năm ba cái để bỏ bịch . Mạch đã làm xong lâu rồi, nhưng mà đang phân vẫn chỗ nên cấp nguồn từ USB hay không, vì cấp nguồn thì phải thêm mấy cái Jump thấy ... bất tiện, lại có thể bị chập mạch nếu không chịu tháo Jump khi thay đổi chip không cùng mức điện áp.

Cái cải lùi này nếu có thêm khoảng 50K kinh phí nữa thì có thể:
                        - Cấp nguồn từ USB
                        - Làm vỏ nhựa trong suốt

>> Đã có kế hoạch rồi, thiết kế xong luôn rồi, nhưng bị một vấn đề là đã "cải lùi" thì lùi hẳn luôn cho sinh viên được nhờ, chứ lùi cái kiểu nửa vời thì nó cũng lỡ cỡ... >> Thế là quyết định "lùi" một mạch luôn về giải pháp y hệt như cái bo học PIC ban đầu.

>> Bạn nào muốn làm mạch dạng cắm thì F sẽ sớm open cái mạch nguyên lý bo học PIC thôi, chờ F tài trợ xong cho các trường và gửi cho các thầy xong thì F sẽ open toàn bộ.

Chúc vui
                        Ủng hộ việc "lùi tịt" và phương án "cái bịch" của anh F . Anh nhớ cho mẩu gen co để khách tự đóng gói thành phẩm nhá
                        Sắp tới nếu em đặt mua PIC thì cũng được mẩu mạch in nhể

Comment

• nghe anh F nói vậy thấy khoái quá, mong sớm sớm một tý để có cái tới hè chơi

Comment

• Đặt 1 cục gạch chờ, mà như anh F nói mạch nạp dc cả 3v3 và 5V, lại nhỏ như ngón tay cái , thì tối ưu hơn cả cái PK2 của MCHP ah

Comment

• biết bao người cho bác lại rao bán, vậy mà không thấy mod đâu cả, chán. sao dân việt mình có nhiều người khoái kinh doanh dã man thế nhỉ, giả sử bác bán cái kit hay linh kiện thì hay gởi thẳng vô luồng quảng bá sản phẩm thì em không nói làm gì, đằng này đây là luồng trao đổi kinh nghiệm và cho pcb free thì bác phang cái huỵch vô một cái sản phẩm. tại sao người việt ta lại khoái làm vậy nhỉ, anh em cần có một mạch nạp tốt để yên tâm nghiên cứu học hỏi và phát triển pic thì sinh viên và thương gia ta lại bán luôn nó, làm cho mọi người lao tâm khổ tứ chỉ vì cái mạch nạp mà bẵng đi chuyện nghiên cứu, mất thì giờ biết bao nhiêu, nếu có mạch nạp tốt thì những ai yêu thích và làm việc với pic đều có nhiều thời gian nghiên cứu và biết đâu lại sáng tạo ra những sản phẩm tốt có tính ứng dụng cao. có lẽ ta cần học hỏi Trung Quốc nhiều lắm, họ có câu nói thế này :" không có bạn mãi mãi, không có thù mãi mãi, chỉ có lợi ích của người Trung Quốc là mãi mãi", nếu mấy anh Việt ta bỏ đi cái lợi trước mắt thì có lẽ nền công nghệ nước ta phát triển hơn nhiều và không còn e sợ các sản phẩm lậu nữa

Comment

• Chưa thấy jackiele rao bán rõ ràng (mặc dù có thể là quảng cáo trá hình). Bất kỳ thành viên nào hở ra quảng cáo sẽ bị dập ngay.
                                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Về tác giả

Collapse

MicroDuyphi Tìm hiểu thêm về MicroDuyphi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X