Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Mạch nạp] Làm Mạch nạp PICKIT2- hỗ trợ PIC 5v & 3v3

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi congtri1991 Xem bài viết
    biết bao người cho bác lại rao bán, vậy mà không thấy mod đâu cả, chán. sao dân việt mình có nhiều người khoái kinh doanh dã man thế nhỉ, giả sử bác bán cái kit hay linh kiện thì hay gởi thẳng vô luồng quảng bá sản phẩm thì em không nói làm gì, đằng này đây là luồng trao đổi kinh nghiệm và cho pcb free thì bác phang cái huỵch vô một cái sản phẩm. tại sao người việt ta lại khoái làm vậy nhỉ, anh em cần có một mạch nạp tốt để yên tâm nghiên cứu học hỏi và phát triển pic thì sinh viên và thương gia ta lại bán luôn nó, làm cho mọi người lao tâm khổ tứ chỉ vì cái mạch nạp mà bẵng đi chuyện nghiên cứu, mất thì giờ biết bao nhiêu, nếu có mạch nạp tốt thì những ai yêu thích và làm việc với pic đều có nhiều thời gian nghiên cứu và biết đâu lại sáng tạo ra những sản phẩm tốt có tính ứng dụng cao. có lẽ ta cần học hỏi Trung Quốc nhiều lắm, họ có câu nói thế này :" không có bạn mãi mãi, không có thù mãi mãi, chỉ có lợi ích của người Trung Quốc là mãi mãi", nếu mấy anh Việt ta bỏ đi cái lợi trước mắt thì có lẽ nền công nghệ nước ta phát triển hơn nhiều và không còn e sợ các sản phẩm lậu nữa
    Đến bao giờ thì người VIệt Nam ta mới giàu lên nhỉ
    Anh e chỉ cần 1 cái mạch nạp hoàn chỉnh để yween tâm nghiên cứu, nếu như bỏ thời gian mà thảo luận cái mạch ni để ngồi học lập trình thì có phải là hay hơn ko???

thật là...........................t hết chổ nói các bác lun.
    Share đại lên cho ae làm cho rùi
    Email :

Comment

• Nguyên văn bởi jackiele
      Hihi! Bạn nói đúng đấy. Tại sao chúng ta ko làm chuyện gì có ích hơn là ngồi đọc những lời đã kích nhau khi thấy người khác làm được sản phẩm gì đó, ví dụ trong chuyện này bác DuyPhiPro gì đó đưa ra cách cải tiến PICKIT2 này thì bị đã kích quá trời luôn! Hihi. ( Tại sao mình lại đăng ký diễn đàn này nhỉ? )
      Có bạn sẽ thêm đông người, không có bạn diễn đàn vẫn đông người. Nhưng chắc chắn nếu bạn đóng góp một chút thì diễn đàn sẽ tốt lên một chút.

Việc tranh luận đương nhiên là phải có, nhưng vấn đề là trên cơ sở nào và với tinh thần nào. Nếu chúng ta tranh luận để thắng thì , còn nếu chúng ta tranh luận để xây dựng và giải quyết vấn đề thì

@bác Việt: em thấy bạn jackiele có khoe, nhưng chưa thấy quảng cáo. Bác răn trước rắn quá
      @jackiele: anh F có "quảng cáo", nhưng bạn xem lại, đó có phải sự hỗ trợ cộng đồng không? Và anh F cũng đã hứa sẽ "công bố mở" sau khi hoàn thành việc "đem cho". Theo tớ thì cậu nên "cho" những bản mạch in đó, nếu mạch chạy tốt, cho ngay những sinh viên Bách Khoa ấy

Comment

• Chỉ là rào trước thôi, bởi vì vẫn muốn giữ thành viên.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Để kiểm tra chính xác mạch Pickit hoạt động chuẩn không các bạn phải chạy chương trình của pickit vào Tool-Troubleshoot để kiểm tra,nếu sai số điện áp Vdd,Vpp <=0.1V là chuẩn.Với Pickit2 do dùng nguồn USB cở 4.7V nên khi nạp các chip < =3.3V sẻ không tương thích về điện áp có thể hỏng chip,chính vì vậy Pickit3 dùng nguồn 3.3V để khắc phục lổi nầy.Tuy nhiên khi nạp các chip dùng 5V nhất là các chip đã nạp nhiều lần hoặc yêu cầu volt cao thì sẻ không nạp được.Mình sẻ gởi sơ đồ để các bạn tham khảo và nếu bạn nào vẻ được PCB rồi load lên để các bạn sử dụng.Mong các bạn đóng góp để chúng ta có mạch nạp tốt phục vụ cho học tập.

Comment

• sao lâu quá chưa thấy anh F gởi mạch lên nhỉ, chắc quên rồi quá

Comment

• Mình gởi sơ đồ nhưng không được.

Comment

• Hiện nay một số bạn mua bo mạch học PIC của R&P đã có sơ đồ nguyên lý đầy đủ trong tay rồi (cũng kha khá người mua rồi đấy). Nói nhỏ một tí là R&P sẽ không chính thức phổ biến việc này, vì chưa thực hiện xong các chương trình tài trợ, viết sách. Tuy nhiên, các bạn đã mua mạch đã có đầy đủ sơ đồ mạch, các bạn ấy có thể chia sẻ cá nhân là tùy các bạn ấy, R&P không chịu trách nhiệm về những gì mà các bạn ấy chia sẻ, nếu có.

Tết này quyết nằm nhà viết sách, đóng cửa không nhậu . Hứa mãi mà chưa có thời gian thực hiện, chủ nhất vừa rồi vừa soạn xong "Lời nói đầu"... bật mí tí là một số lớn chương đã được viết rồi nhưng phải chỉnh lại.

Chúc vui
                Falleaf
                Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

• Nguyên văn bởi ThanhPhuc Xem bài viết
                  Mình gởi sơ đồ nhưng không được.
                  SAO lại gửi lên ko dc nhỉ????
                  Bác có thể úp lên mediafire rùi đưa link download lên thui
                  OK????
                  Email :

Comment

• Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
                    Hiện nay một số bạn mua bo mạch học PIC của R&P đã có sơ đồ nguyên lý đầy đủ trong tay rồi (cũng kha khá người mua rồi đấy). Nói nhỏ một tí là R&P sẽ không chính thức phổ biến việc này, vì chưa thực hiện xong các chương trình tài trợ, viết sách. Tuy nhiên, các bạn đã mua mạch đã có đầy đủ sơ đồ mạch, các bạn ấy có thể chia sẻ cá nhân là tùy các bạn ấy, R&P không chịu trách nhiệm về những gì mà các bạn ấy chia sẻ, nếu có.

Tết này quyết nằm nhà viết sách, đóng cửa không nhậu . Hứa mãi mà chưa có thời gian thực hiện, chủ nhất vừa rồi vừa soạn xong "Lời nói đầu"... bật mí tí là một số lớn chương đã được viết rồi nhưng phải chỉnh lại.

Chúc vui
                    Nói to là R&P không được phép công bố mạch này vì R&P không thể vi phạm bản quyền và thỏa thuận với Microchip , nói chung ai muốn làm gì thì làm DIY sao thì DIY , F chắc cũng một mắt nhắm một mắt mở để ai thích đi ngang về tắt thế nào cũng được là tốt lắm rồi .
                    Từ chối trách nhiệm:
                    Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
                    Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

• hết tết nhưng chưa thấy gì

Comment

• Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
                        Ý tưởng của các bạn cũng hay!

Vậy để cho các bạn tự hàn lắp, R&P làm ra mạch in, bỏ vào bịch, bán giá khoảng 150K (tầm đó), các bạn tới R&P hoặc các cửa hàng bán lẻ để mua cái bịch đó về hàn là xong. Chip PIC18F2550 đã nạp chương trình sẵn cho các bạn, không cần phải nạp niếc gì nữa. Vậy là đơn giản nhất phải không nhỉ?

Nhưng như thế thì R&P sẽ không bảo hành cái mạch đó nhé!?

Các bạn thấy thế nào?

Chúc vui

PS> Cái mạch nạp của R&P nạp cả 3.3V, 5V, chỉ bé bằng cái ngón tay cái thôi, có khi còn bé hơn ấy.
                        Kế hoạch này anh đã triển khai chưa nhỉ

Comment

• cuối tuần rồi, chờ tới tuần sau mà không có chắc là chờ tới năm sau luôn quá

Comment

• mình thấy vấn đề về mạch nạp PIC sôi nổi hơn về mạch nạp AVR, mìn cũng làm về AVR đã lâu, nay có ý định chuyển qua PIC để học hỏi thêm, mong các đàn anh giúp sức.

Comment

• bây giờ lá cuối tuần mà chưa thấy anh F động tĩnh gì nhỉ, không biết có hứa lèo không

Comment

• Nguyên văn bởi congtri1991 Xem bài viết
                                bây giờ lá cuối tuần mà chưa thấy anh F động tĩnh gì nhỉ, không biết có hứa lèo không
                                Hiện nay một số bạn mua bo mạch học PIC của R&P đã có sơ đồ nguyên lý đầy đủ trong tay rồi (cũng kha khá người mua rồi đấy). Nói nhỏ một tí là R&P sẽ không chính thức phổ biến việc này, vì chưa thực hiện xong các chương trình tài trợ, viết sách. Tuy nhiên, các bạn đã mua mạch đã có đầy đủ sơ đồ mạch, các bạn ấy có thể chia sẻ cá nhân là tùy các bạn ấy, R&P không chịu trách nhiệm về những gì mà các bạn ấy chia sẻ, nếu có.
                                F đã nói như thế mà còn không hiểu à.
                                Từ chối trách nhiệm:
                                Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
                                Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Về tác giả

Collapse

MicroDuyphi Tìm hiểu thêm về MicroDuyphi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X