Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Ethernet] Điều khiển "RealTime" qua mạng Internet

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Em thấy ở trong các file example nó làm thì có file index.html đồng thời trong code của pic nó cũng có những câu lệnh để điều khiển web, vậy con Pic đó nó liên kết với file index.html ra sao, làm thế nào nó điều khiển sự thay đổi của file index đó được ?

------------------------------------------------

Comment

Bạn đọc trong bản help của nó có hướng dẫn và tham khảo ở đây nữa:
      - http://www.tracesystemsinc.com/Doc_w...LAB/sbook2.htm
      - http://docs.google.com/viewer?a=v&q=...WxEJG6f5yyIbVw
      Đồ án của mình cũng đang phải làm về phần này nhưng còn rất nhiều chỗ chưa hiểu, rất vui nếu bạn cùng nghiên cứu (có j hay trao đổi mail bên dưới).
      Nhớ quá khứ buồn rơi nước mắt.
      Nhìn tương lai lạnh buốt sống lưng.
      Y!M: nhamdtk4.

Comment

Hình như cái link mà bạn đưa nó nói về Tcpmaker, nó là soft gì vậy bạn, mình kiếm không thấy soft đó để cài vào máy. Mình thấy chỉ có cái TCI/IP Stack của Microchip mà thôi.

Bạn có tài liệu gì hay có thể share cho mình dc không vậy, cảm ơn bạn !

Comment

- Chắc là một tên gọi khác (hjj mình ko rõ lắm) vì trông các bước tiến hành trông giống như trong bản help chi tiết hơn một chút nhưng... mình vẫn ko hiểu.
          - Đây là bản báo cáo của Chandufo bên PVN tuy đề tài ko hoàn toàn giống nhưng vẫn tham khảo được. Ah bạn cho mình hỏi là bạn có hay dùng MPlab ko.
          Attached Files

Comment

PIC+Ethernet với MikroEletronika + C#

Ngoài lựa chọn sử dụng TCP/IP Stack của Microchip, các bạn có thể lựa chọn Công cụ của MikroEletronika để lập trình cho MCU, trên PC có thể dùng Visual C# để tạo giao diện điều khiển. Giao thức sử dụng có thể là UDP, TCP. Rất dễ và dùng rất ổn định
            Chúc vui
            All in one. Sài Gòn + Đồng Nai.

Comment

Cảm ơn bạn, tài liệu bạn share quá tốt, đúng là cái mình đang tìm, chỉ tội nó nói còn sơ sài quá, nói chung là tốt rồi. Mình chỉ có mấy cái example thôi, đọc chăng hiểu gì cả, và mình cũng chăng biết phải học từ đâu nữa, đang là đọc mấy cái phần help của nó, trong đó giông như là 1 đống thư viện thôi, chăng biết dùng mấy thư viện đó như thế nào nữa. Nản !!!

Mình đang lập trình băng MPlab nhưng mà mình dùng C18, chưa dùng C30 nữa, mình viết chủ yếu cho con PIC18F4520 thôi à !

Comment

Nguyên văn bởi robotden Xem bài viết
                Ngoài lựa chọn sử dụng TCP/IP Stack của Microchip, các bạn có thể lựa chọn Công cụ của MikroEletronika để lập trình cho MCU, trên PC có thể dùng Visual C# để tạo giao diện điều khiển. Giao thức sử dụng có thể là UDP, TCP. Rất dễ và dùng rất ổn định
                Chúc vui
                Giao diện điều khiển thì làm gì hả bạn, vì giao diện ở đây không phải là trên Web sao, vậy dính dáng gì đến thằng C# nữa nhỉ, Bạn nói mình chăng hiểu gì hết

Comment

Nguyên văn bởi alone76816 Xem bài viết
                  Giao diện điều khiển thì làm gì hả bạn, vì giao diện ở đây không phải là trên Web sao, vậy dính dáng gì đến thằng C# nữa nhỉ, Bạn nói mình chăng hiểu gì hết
                  Không phải lúc nào cũng dùng web làm giao diện điều khiển đâu bạn à. Đa số các Example đều dùng Ethernet với HTTP lên thành 1 trang web, nhưng nếu như thế sẽ có các điểm yếu sau:
                  1/ Tốc độ chậm
                  2/ Lập trình không mềm dẻo tí nào. Bạn cứ thử tưởng tượng việc dùng một web làm giao diện và dùng Một Chuơng trình C# (viết được bao nhiêu thứ trên này, còn kết hợp được các giao thức khác như USB, RS232..... tổng hợp)
                  Dùng phần mềm làm giao diện điều khiển là cấp cao hơn của các Example kia đó bạn à. Bạn hãy suy nghĩ giữa khả năng đáp ứng của 2 cái nhé.
                  Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi robotden Xem bài viết
                    Không phải lúc nào cũng dùng web làm giao diện điều khiển đâu bạn à. Đa số các Example đều dùng Ethernet với HTTP lên thành 1 trang web, nhưng nếu như thế sẽ có các điểm yếu sau:
                    1/ Tốc độ chậm
                    2/ Lập trình không mềm dẻo tí nào. Bạn cứ thử tưởng tượng việc dùng một web làm giao diện và dùng Một Chuơng trình C# (viết được bao nhiêu thứ trên này, còn kết hợp được các giao thức khác như USB, RS232..... tổng hợp)
                    Dùng phần mềm làm giao diện điều khiển là cấp cao hơn của các Example kia đó bạn à. Bạn hãy suy nghĩ giữa khả năng đáp ứng của 2 cái nhé.
                    Chúc vui.
                    Nhưng vấn đề đặt ra là nếu dùng C# mà làm giao diện thì làm sao mà có thể lưu cái giao diện đó vào trong Rom được, không lẽ cứ phải bật 1 cái máy tính lên để chạy chương trình C# lên thì mới có giao diện . Còn dùng web thì khác, không cần đến máy tính mày vẫn có giao diện được, vì phần data của web đã được lưu trong Rom rồi .

Comment

@@@alone76816:
                      Còn dùng web thì khác, không cần đến máy tính mày vẫn có giao diện được, vì phần data của web đã được lưu trong Rom rồi .
                      Bạn nhắc mình mới nhớ là dùng web thêm một điểm yếu là rất tốn bộ nhớ.
                      Theo bạn, giao diện web để làm gì, chính là để điều khiển Device, thế nếu không có máy tính thì giao diện web đó hiển thị lên đâu???? Không hiển thị lên thì lưu trong ROM có nghĩa lý gì?
                      Mình nói rồi, việc dùng giao diện web và giao diện viết bằng C# có ý nghĩa như nhau, nhưng quan trọng là cái nào mềm dẻo hơn.

Chúc vui.

Comment

Mình cũng đã thử dùng MikroC dịch cái sample code ethernet của nó cho con dsPIC30F4011 + mạch SPI ethernet TMe mà ping ko thấy hiện tượng j cả, hay do ko có phần C# j đó mà bác robotden nhắc nhỉ. Nói chung là chỉ biết biên dịch code nạp vào thui chứ ko biết sử dụng thế nào cả, bác robotden có thể help me phần này được ko. Thanks!

Comment

Nguyên văn bởi nhamdtk4 Xem bài viết
                          Mình cũng đã thử dùng MikroC dịch cái sample code ethernet của nó cho con dsPIC30F4011 + mạch SPI ethernet TMe mà ping ko thấy hiện tượng j cả, hay do ko có phần C# j đó mà bác robotden nhắc nhỉ. Nói chung là chỉ biết biên dịch code nạp vào thui chứ ko biết sử dụng thế nào cả, bác robotden có thể help me phần này được ko. Thanks!
                          C# chỉ là giao diện thui. Chưa cần thiết
                          Cái example của MikroC với Ethernet tạo ra một giao diện web điều khiển . Bạn có thể kiểm tra:
                          0/ Xem phần cứng bạn kết nối đã đúng chưa. Kết nối SPI từ dsPIC sang modul Ethernet ổn chưa.
                          1/ Kết nối phần cứng với PC qua cáp Ethernet.
                          2/ Đặt điạ chỉ mạng của PC cùng Network với địa chỉ mạng mạch Phần cứng của bạn. Nhớ tắt FireWall nhé.
                          3/ Cho chạy phần cứng, Dùng Firefox hoặc IE đăng nhập vào địa chỉ mạng của mạch phần cứng.
                          Nếu thấy nó load lên 1 trang web thì OK

Chúc vui.

Comment

Ô thế là phải nối mạch đó với PC mới điều khiển được ah, như thế thì máy ko cùng mạng LAN có điều khiển được ko hả bác.

Comment

Ô thế là phải nối mạch đó với PC mới điều khiển được ah, như thế thì máy ko cùng mạng LAN có điều khiển được ko hả bác.
                              Không cần thiết phải dùng mạng LAN gì cả. Khi bạn kết nối như vậy thì PC và Device PIC của bạn đã chung 1 Network rùi.
                              Bạn cứ thử, cũng đơn giản thui.
                              Chúc vui!

Comment

Không cần thiết phải dùng mạng LAN gì cả. Khi bạn kết nối như vậy thì PC và Device PIC của bạn đã chung 1 Network rùi.
                                Bạn cứ thử, cũng đơn giản thui.
                                Chúc vui!

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtuan04 Tìm hiểu thêm về minhtuan04

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X