Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LED MATRIX DISPLAY

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em thì dùng 1 con CPLD đọc dữ liệu trực tiếp từ RAM rồi dịch trực tiếp ra 595, CLPD chạy với clock riêng. MCU chỉ có nhiệm vụ đẩy data vào RAM thôi. Em dùng FPSLIC để làm vì nó có cả CPLD,RAM và MCU

Comment

• Thêm một địa chỉ hay khác cho anh chị em xem, mình thấy cũng được:
      http://www.hanssummers.com/electronics/clocks/matrix/

Comment

• Và thêm cái nữa để anh em tham khảo:
        http://www.zilog.com/docs/z8encore/appnotes/an0144.pdf

Comment

• shay.ecn.purdue.edu/~477grp8/Documents/hw3.doc

Comment

• Nguyên văn bởi Cuong Quay
            Em thì dùng 1 con CPLD đọc dữ liệu trực tiếp từ RAM rồi dịch trực tiếp ra 595, CLPD chạy với clock riêng. MCU chỉ có nhiệm vụ đẩy data vào RAM thôi. Em dùng FPSLIC để làm vì nó có cả CPLD,RAM và MCU
            cách dùng CPLD để đọc data từ ram này bọn TQuốc dùng rất phổ biến. Bảng chạy và các hiệu ứng rất đẹp mở rộng được cả bảng to. Khi bảng to mới dùng đến con này còn không chỉ cần 1 con 89 là hái ra tiền rồi

=================================
            toi se huong con gai toi theo hoc ve dien tu
            =================================

email:mahaco@fpt.vn

Comment

• các đại ca ơi sao em mắc mạch mà không sao chạy được: em dùng 89s52 , ở hàng thì chỉ dùng con uln2003 để hút dòng , ở cột thì dùng 74hc595 để quoét cột, sau khi tín hiệu ra của 74hc595 được khuếch đại bằng a1015
              Nhưng không sao hiện đúng chữ mình mong muốn (em mô phỏng bằng protenus thì chạy ầm ầm) các đại có thể cho em lời khuyên không...

Comment

• Nguyên văn bởi drifter
                các đại ca ơi sao em mắc mạch mà không sao chạy được: em dùng 89s52 , ở hàng thì chỉ dùng con uln2003 để hút dòng , ở cột thì dùng 74hc595 để quoét cột, sau khi tín hiệu ra của 74hc595 được khuếch đại bằng a1015
                Nhưng không sao hiện đúng chữ mình mong muốn (em mô phỏng bằng protenus thì chạy ầm ầm) các đại có thể cho em lời khuyên không...
                Mô phỏng bằng "protenus" mà chạy được cái led matrix thì công nhận là bạn giỏi thật.
                Qua miêu tả của bạn thì tui thấy có một số vấn đề. Bạn nói rõ là quét theo hàng hay quét theo cột. (hình như bạn chưa làm thì phải)
                Nếu dùng ULN2003 thì bạn chỉ có thể dùng cho matrix 5x7, hoặc bạn hàn ma trận led. Người ta thường dùng ULN2803.
                Thứ hai 74HC595 khả năng xuất dòng ra rất kém thường không dùng để khếch đại lên, mà người ta thường dùng để hút dòng vào.
                Thứ ba, bạn dùng A1015 thì bạn chưa tính đến dòng đỉnh của ma trận led. Nếu dùng A1015 thì chỉ được 20-->30 con. Ít nhất phải là A1013 hoặc C2383
                Nếu muốn chơi pro hơn thì 60N06.
                Chưa kể là giải thuật quét của bạn có đúng hay không.

Comment

• Chào các bác!
                  Về phần font chữ như bác BA mô tả em cũng đã hiểu đôi chút. Em thấy có nhiều bảng chúng còn hiển thị được những ảnh (điện thoại, ô tô,..) và nhiều kiểu hiện chữ rất bay nhảy. Các cao thủ có gợi ý gỉ về vấn để này không ạ!
                  Bác nào ở HN, trên cột anten của bọn BCVT có cái bảng ngon quá, không biết bao giờ mới đủ công lực để thi triển được (nghe giang hồ đồn đại là đến mấy ti cơ ah???? )

Comment

• Ledmatrix mô phỏng bằng protenus vẫn bình thường mà. Còn mạch của em thì quoét theo cột , con 74hc595 chỉ có tác dụng dịch thôi còn nhiệm vụ khuếch đại là của con tran chứ đâu phải của con 74hc595...

Comment

• da bac nao quyet cot dung thanh ghi dich 74ls164 chua bac thu goi y cho em chut ve cach viet truong trinh nhu cach tao xung cho con 74164 va gui du lieu ra hang em viet mai ma van chua chay tot duoc
                      |

Comment

• Nguyên văn bởi anhtt2005
                        Chào các bác!
                        Về phần font chữ như bác BA mô tả em cũng đã hiểu đôi chút. Em thấy có nhiều bảng chúng còn hiển thị được những ảnh (điện thoại, ô tô,..) và nhiều kiểu hiện chữ rất bay nhảy. Các cao thủ có gợi ý gỉ về vấn để này không ạ!
                        Bác nào ở HN, trên cột anten của bọn BCVT có cái bảng ngon quá, không biết bao giờ mới đủ công lực để thi triển được (nghe giang hồ đồn đại là đến mấy ti cơ ah???? )
                        Nghe đâu đấy là phần mềm nước ngoài! Còn trong nước chắc chưa có khả năng. Mình thấy chắc chỉ làm được bảng như ở ngã tư nguyễn chí thanh x kim mã thôi. Cái bảng đó hình như truyền data bằng điện thoại!

Comment

• Cái bảng đó giống cái bảng ở Tổng Công Ty Xăng Dầu 1 Khâm nghe đồn 250tr Giá trị thật chắc chỉ khoảng trên 100tr thôi. Làm cái đó không có gì ghê gớm cả. Quan trọng là có người mua không?

Comment

• Nguyên văn bởi vanquang_qn
                            bác biết cách ltruyền dữ liệu bằng điện thoại không, hình như phải trang bị cho nó 1 sim riêng thì phải. Còn để đo được các loại nồng độ (như bụi,độ ẩm, S02, CO..) phải dùng loại cảm biến nào nhỉ.
                            -Truyền dữ liệu sử dụng sóng di động GSM thì người ta dùng modem GSM
                            -Truyền dữ liệu sử dụng đường điện thoại hữu tuyến thì dùng DTMF.
                            -Để đo các đại lượng kia thì bạn nên tìm một cuốn về Kỹ Thuật Đo Lường để tham khảo.

Comment

• Em thấy ở toà nhà VIKO, trung tâm triển lãm Giảng Võ có cái bảng quang báo màu quá hay. Hiển thị đủ màu sắc chứ khôgn chỉ vài ba màu, như màn hình máy tính, thích hiển thị cái gì ra cũng được. Đấy mới là quang báo đỉnh cao, khôgn biết cty nào ngoài bắc làm cái này, hay họ mua của nước ngoài nhỉ.
                              Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
                              CallerID, Cảnh báo BTS, ...
                              0988006696
                              linhnc308@gmail.com
                              http://linhnc308.blogspot.com

Comment

• em có phần cứng này các sư huynh xem giùm chút nhé!
                                tạo nhiều module 16x32 rồi ghép nối lại với nhau bằng cổng nối tiếp về con uc master
                                module như sau:
                                quyét cộng dùng 595 thêm con uln2803 hut dòng ở đằng sau.
                                data dùng PNP khuyết dại.
                                cơ bản là thế
                                đệ chỉ sợ mỗi lần truyền data từ master chip sang cho mỗi con slave thì module đó có bị nháy khoong nhỉ
                                Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
                                ------------------------------------------
                                Trần Hoàng Giang
                                11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

Về tác giả

Collapse

hitkhoi Tìm hiểu thêm về hitkhoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...