Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LED MATRIX DISPLAY

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chắc bác DP tôn đại ca TrinhCongQuy làm sư phụ nên mới là đệ tử chân truyền..hắc hắc… chắc cũng như cái sơ đồ 3T post trên đó, chứ chẳng thế tối ưu gì hơn ngoài mấy con đệm hợp lý…. Sory lão tiến bối TCQ có đọc thì bỏ quá.

Nhưng tính sơ qua cho bác Duy phi nhé:
    CLK=0;
    Cờ C=data>>1;//hoặc >>
    Out= Cờ C;
    CLK=1;
    Ngoài ra đấy còn không kể còn có các lệnh khác như: so sánh nếu hết dịch hết 8 bit thì chuyển data mới, rồi các lệnh phụ khác… mất ít nhất trung bình cũng 4 chu kỳ lệnh. Cứ cho 89C chạy tốc độ 24 Mhz đí.
    Vậy (4 lệnh) *(0.5uS/1 lệnh) *8000=16ms.
    Kết luận: chỉ đủ thời gian quét một dòng, không ăn ko nghỉ.

Em thì cứ SPI của PIC em choảng thôi. Tốc độ 10Mbps, tổng thời gian 8000 cột chỉ 8000*0.1uS=800 uS, cộng đầu cộng đuôi thì cũng đến 1200 uS. Đảm bảo lý thuyết được 8000 cột*16 hàng dư sức.
    -------------------

Comment

• Nguyên văn bởi MicroDuyphi
      Nói thêm với 100led*8cột*2Tcyc*Ti=mất độ 800us.
      Đúng như anh ChiBang chứng minh, công thức trên của anh DuyPhi sai hoàn toàn. Hihi....

Thưc ra anh cũng không cần phải bí mật làm gì cả, có 2 cách để thực hiện:
      -Cách 1: SCK,SDA,Latch nối từ 89C
      -Cách 2: tạo một mạch cứng thì tốc độ bằng tốc độ song song(làm một mạch chuyển //-->nối tiếp). Cách 2 nhanh hơn

Nhưng dù cách nào đi nữa thì ko thể quét được 8000 cột nếu dùng 89C

Comment

• Nguyên văn bởi thaithutrang
        Đúng như anh ChiBang chứng minh, công thức trên của anh DuyPhi sai hoàn toàn. Hihi....

Thưc ra anh cũng không cần phải bí mật làm gì cả, có 2 cách để thực hiện:
        -Cách 1: SCK,SDA,Latch nối từ 89C
        -Cách 2: tạo một mạch cứng thì tốc độ bằng tốc độ song song(làm một mạch chuyển //-->nối tiếp). Cách 2 nhanh hơn

Nhưng dù cách nào đi nữa thì ko thể quét được 8000 cột nếu dùng 89C
        Đúng vây, sai rồi!
        Phải là: *4Tcyc*Ti nhá bà con.

To cô bạn THÁI: bảng 8000 cột, thật sự là một bài toán lớn, nhưng không phải là hết cách hôm sau Phi sẽ quya lại với cái 8000 cột này của bạn( về xem lại cái đã, hơn 3 năm chưa đụng QB rồi).
        To CHIBANG: CHIBANG nói nhầm rồi, CHIBANG theo dõi không biết đấy thôi, tên QUY có 2 người cùng tên, anh bạn tên quý nào đó mà BANG nói chẳng phải là anh đó.
        CHIBANG nhớ nhé: Phi chưa bái ai làm sư phụ về cái QB đâu nhé, kể cả mấy cái tài liệu PIC bét gì đó, thiếu gì tài liệu trên mạng để có thể tham khảo và bản thân tôi thật sự đã là một sư phụ tốt nhất của tôi rồi, tôi chẳng phải tìm đâu xa. TRINH CONG QUY?
        Last edited by MicroDuyphi; 04-03-2006, 11:12.

Comment

Đúng vây, sai rồi!
          Phải là: *4Tcyc*Ti nhá bà con.
          Hihi...
          Vậy giả sử thạch anh cực đại là 24Mhz. Vậy:
          + Tcys là 1/24 us hay 0.2 uS?
          + Ti là thời gian quét 1 dòng?

Có phải vậy ko anh P?

Comment

• Bây giờ đã có P89C51rd2 hỗ trợ đến 6clk rồi, nói 89c phải nói rõ nhé, không thì nói 8051.
            8000 cột=8000/8=1000led.
            1000*5clk(đầy đủ)*Ti
            Ti=6/24Mhz(thuong thi nen lay 22.xxMhx để dễ giáo tiếp PC)=0,25us
            1000*5*.25=1250us=1,25ms!?

Comment

Có ai nói hộ cho anh này nghe đi, nói hoài chán quá, chẳng chịu đọc gì hết những cái mình đã nói.
              Anh "hoctro89xx" có thể giúp anh này giùm Phi cái.
              Dùng 89C51 ko nổi tính toán nổi, nên bây giờ quay sang con 89C51RD2 cho nhanh?

Ha ha... bác DP giúp tui hiểu à. Thế mà tui lại thêm một lần nữa giúp cho việc phát hiện cái sai của bác... ha ha...
              -------------------

Comment

• 800 và 8000 đó ông!
                Xem lại kỹ đi kẻo lại bảo "... kính động phong trào..." như bên kia nữa.

Comment

800 và 8000 đó ông!
                  Xem lại kỹ đi kẻo lại bảo "... kính động phong trào..." như bên kia nữa.
                  8000 cột, bác đừng cố cãi làm gì. Sai thì nhận sai đi. Hình như gặp tui là bác lại mất vui, vì tui hay vạch ra cái sai của bác, như thế bác cảm ơn mới đúng.Kẻo người ta nói là kẻ vô ơn.
                  Có 2 cách:
                  Bảng ít cột thì co thể ghi dịch thủ công. Công thức tính toán về lệnh trên của tui áp dụng cho cách thủ công, mà tui đoán bác cũng vậy...ha ha..
                  Bảng nhiều cột thì buộc dùng SPI hoặc một giải pháp phần cứng khác thay thế.
                  -------------------

Comment

• SPI của PIC là gì vậy, con nào thì mới có hay con nào cung có!? Chung chung thế kẻo anh em nhầm tưởng PIC con nào cũng có nữa?!
                    Nói vậy chắc hiểu vì sao lại nói đến P89c51 rồi chứ gì!

Comment

SPI của PIC là gì vậy, con nào thì mới có hay con nào cung có!? Chung chung thế kẻo anh em nhầm tưởng PIC con nào cũng có nữa?!
                      Nói vậy chắc hiểu vì sao lại nói đến P89c51 rồi chứ gì!
                      Ha ha.. tưởng là Moderator 8051 có cái gì hay, bó tay. Chắc bác mới làm con PIC16F84 nên ko biết đó thôi, một số con dòng 16 như 16F87xA có SPI, còn 18 thì khỏi nói.
                      RD2 thì có SPI, bởi bác biết sai mới cầu cứu chú RD2 này, he he.. cái đó dễ hiểu.
                      -------------------

Comment

• Ok, luôn ngay bây giờ.
                        Không được cò quay.
                        DP hãy post cái chươn trình cho quảng báo = SPI dùng 89C51RD2.
                        CB post chương trình cho quảng báo = SPI dùng 18F458.
                        Đồng ý không?
                        Post kể cả sch, pcb... và gửi toàn bộ cho anh Falleaf hay anh BinhAnh.

Kiến thức của bác nói thật rỗng tếch, tui chưa bao giờ học tham khảo đc cái gì hay ở bác, còn bác thì ngược lại đó. Đừng nói kiểu vô ơn
                        -------------------

Comment

• Nghe hay đấy, dại gì viết Qb=SPI cho CHÚ.
                          Nguoi đẹp thì cái gì không đẹp, nơi nào mà không đẹp, xuống sống chung với xình, với lầy còn đẹp kìa, nhất thiết phải mặc QB vào mới đẹp ư!?
                          Thôi ông CB tui nói tui sai và sẽ góp vui một bài rồi. Có cần phải làm mất vui như vậy không nhỉ! QB tui làm chẳng biết tí gì về cái gọi là SPI mà cứ bán chạy ầm ầm ở đất Sài Gòn đấy thôi.

Comment

Nghe hay đấy, dại gì viết Qb=SPI cho CHÚ.
                            Nguoi đẹp thì cái gì không đẹp, nơi nào mà không đẹp, xuống sống chung với xình, với lầy còn đẹp kìa, nhất thiết phải mặc QB vào mới đẹp ư!?
                            Thôi ông CB tui nói tui sai và sẽ góp vui một bài rồi. Có cần phải làm mất vui như vậy không nhỉ! QB tui làm chẳng biết tí gì về cái gọi là SPI mà cứ bán chạy ầm ầm ở đất Sài Gòn đấy thôi.
                            Chạy mất rồi à...
                            Nếu sợ copy thì cứ gửi lên anh Falleaf ấy. Mail của anh ấy chắc bác biết...
                            Làm được 5 thì nói là 5, ai đem khoe khoang lên 10 như vậy.
                            -------------------

Comment

• Xin cac Bac. công nghệ bảng Quang báo của tôi mỗi thằng mua tôi đều bán >10 triệu cơ đấy, nếu bảng to thì nghe xong ... ngất luôn. chỉ cần đưa phương pháp lên đây là được rồi.
                              tôi có 1 phương pháp để dịch nhanh các bít ra 595 đây. dùng 1 IC chuyển song song sang nối tiếp + đếm 8 và 1 IC AND.đưa 1 byte ra IC song song, kích bộ đếm 8, xung đếm được lấy từ thạch anh. các bác thấy không 1 byte dịch vù 1 cái đã được đẩy ra hết 595 rồi

email:mahaco@fpt.vn

Comment

• Ha ha... tui thì dùng 1 con 22V10 để làm việc đó khi dùng với 89C52. Rất hiệu quả, ngang ngửa với SPI.
                                -------------------

Comment

Về tác giả

Collapse

hitkhoi Tìm hiểu thêm về hitkhoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X