Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ xử lý nhiễu trên ngắt onchange của pic

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ xử lý nhiễu trên ngắt onchange của pic

Chào các bác!
    hiện em đang gặp vấn đề với cái ngắt onchange, vấn đề là chương trình đang chạy hay bị nhiễu mà thằng Onchange Interrupt này cực nhạy. Cụ thể là em có 2 chân chip RB6 RB7 làm onchange bình thường chạy tốt nhưng khi em cầm tay vào vỏ dây dẫn của dây đưa về 2 ngắt trên là nó xảy ra ngắt onchange.
    Các bác nào làm nhiều vs thằng này cho em xin ý kiến vấn đề vs thể loại ngắt này xử lý sao cho bớt nhiễu chứ cầm tay ngoài vỏ mà cũng bị nhiễu ko ăn thua. em đã thử dùng trở kéo xuống mass và có lắp thêm diode để loại bỏ các xung yếu đi rồi tuy nhiên vẫn có ngắt xảy ra khi cầm tay vào vỏ
    Website chính thức đổi địa chỉ website thành
    Mời các bạn ghé thăm !!!

Đừng dùng ngắt on-change nữa. Nếu để quét nút ấn thì dùng phương pháp polling kết hợp timer tin cậy hơn nhiều. Nếu dùng để bắt tín hiệu biến đổi nhanh thì dùng ngắt ngoài. Thông thường PIC có chân 1 ngắt ngoài, vài loại PIC18 khác có tới 3 ví dụ PIC18F26K20 hoặc 46K20.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

con pic em đang sài là 16f887, phần cứng có sẵn và là của khách chứ ko phải của em thế nên ko thể thay đổi phần cứng được. ở đây của em là quét tín hiệu biến đổi rất nhanh và cái này là project khá lớn, xài khá nhiều ngắt và các ngắt chạy liên tục, vậy nên nếu xài pp quét nút ấn thì lỗi ko đọc được tín hiệuxảy ra sẽ rất cao, có 3 cái timer cũng xài full cả rồi, em đang cần 1 cái ngắt mà RB67 chỉ thấy mỗi onchange mà chỉ đấu 1 đầu dây vào chân chip, 1 đầu kia ko đấu đi đâu mà cầm vào vỏ dây dẫn loại khá dày vẫn xảy ra ngắt nhiễu vs thằng onchange này, chỉ khi nhả tay ra hoàn toàn mới mất. hjc hjc
      Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Cho trở phân áp nhỏ thôi là ổn. Trước dùng 10K thì giờ dùng 2K2 hay 1K. Kèm theo nữa nếu dùng có thể qua Opto. Thay vì tín hiệu đưa trực tiếp vào Onchange thì qua mạch lọc thông thấp. Sẽ cải thiện được nhiều đấy.

Comment

mạch ở đây của mình là mạch phát cao áp những 10kVol, việc tính toán phân áp và giá trị trở cũng là cả 1 vấn đề, cái này tất nhiên mình cũng sẽ cố gắng thử lại mặc dù đã từng thử và thất bại
          tín hiệu về đc đưa qua opto cách ly. để mình tìm hiểu 1 số mạch lọc thông thấp xem có cái nào khả thi và phù hợp hơn ko. tks
          Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Bạn giảm trở kéo xuống GND + cho thêm tụ lọc lên VCC xem.
            Giá trị tụ thì cần tính cho phù hợp tần số và trở kéo...
            ĐT : 01676455880

Comment

Về tác giả

Collapse

mast090 Tìm hiểu thêm về mast090

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X