Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LAPTOP bị dump khi nạp AVR bằng STK500!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• LAPTOP bị dump khi nạp AVR bằng STK500!

Không hiểu sao cái mạch nạp STK500 mua ở PNlab cuả em nạp trên máy bàn cài win 7 thì không sao.Nhưng Khi sử dụng LAptop Acer dùng win 7 thì lại bị dump liên tục. Anh nào đã gặp lỗi này chỉ giúp em với ạ! Em cảm ơn trước ạ!

Tôi gặp trường hợp này rồi. Nguyên nhân là máy của bạn dòng ra ở cổng usb thấp không cấp đủ cho mạch (có thời điểm mạch cần công suất lớn nhưng cổng usb máy của bạn ko đáp ứng, nguồn 5v của máy bị sụt thế là máy bị màn hình xanh).

Cách khắc phục:Bạn nên mắc thêm tụ 220uF hay 330uF ngay tại chân nguồn cổng sau usb của mạch của bạn (không thì bạn hàn lên trên dây cáp usb càng gần mạch của bạn càng tốt). nếu không thì hại cho laptop của bạn lắm đó (về lâu dài có thể chết cổng usb đó).

Comment

Nguyên văn bởi mhl167 Xem bài viết
      Tôi gặp trường hợp này rồi. Nguyên nhân là máy của bạn dòng ra ở cổng usb thấp không cấp đủ cho mạch (có thời điểm mạch cần công suất lớn nhưng cổng usb máy của bạn ko đáp ứng, nguồn 5v của máy bị sụt thế là máy bị màn hình xanh).

Cách khắc phục:Bạn nên mắc thêm tụ 220uF hay 330uF ngay tại chân nguồn cổng sau usb của mạch của bạn (không thì bạn hàn lên trên dây cáp usb càng gần mạch của bạn càng tốt). nếu không thì hại cho laptop của bạn lắm đó (về lâu dài có thể chết cổng usb đó).
      Vâng! Em cảm ơn anh! Hi. Em đã tháo mạch nạp STK500 ra. PNlab cũng lắp một tụ 100uf ở 2 chân nguồn usb. Em đã làm theo cách của anh mắc song song thêm một tụ 100uf nữa vào thì không thấy hiện tượng dump nữa nhưng ko biết đã hết hẳn chưa.

Em không phải là dân chuyên điện tử nên có câu này muốn hỏi thêm anh! Nếu mạch có Ft232Rl thì cũng nên lắp thêm một tụ vào chân nguồn của USB nối với FT232 ạ? Vì trước kia em cũng hay gặp hiện tượng USB device not recon.... nhưng ko biết có phải là lỗi do nguồn usb ko đủ ko?

Comment

@nacdanh90:

Về nguyên tắc điều kiện cần để tất cả các thiết bị điện-điện tử muốn làm việc được ổn định là nguồn cấp phải đúng áp cho tải, đủ công suất, ổn định và sạch --> Bạn lắp thêm tụ lọc nguồn đầu vào tốt cho mạch (mắc song song thêm tụ 104 nữa).

Hiện tượng chập chờn lúc nhận lúc không nhận thì đa phần là do bị sụt áp nguồn (đơn giản bạn gắn trực tiếp mạch vào cổng usb trên máy tính thì nhận được, còn kết nối bằng dây cáp thì lúc được lúc không thì nguyên nhân là do nguồn).

Bạn nacdanh90 này thấy rất tích cực bên box của a.Tâm, thay mặc a. Tâm trả lời cho các bạn vậy mà bạn khiêm tốn quá. hihi....
        Tôi hy vọng với kiến thức của bạn hãy đóng góp nhiều cho diễn đàn cũng như để phát triển điện tử nước nhà.

Comment

Vâng ạ! Em sẽ rút kinh nghiệm để làm mạch sau này! hì! Em là dân tin nhưng thích tìm hiểu về điện tử và vi điều khiển nên còn nhiều thắc mắc ngớ ngẩn lắm. Còn trong box của thầy Tâm em chỉ tích cực hỏi thôi. hihi! Em có khiêm tốn gì đâu anh. vì hiểu biết ít nên em cũng chưa đóng góp được nhiều cho diễn đàn. Có Reply thì em cũng chỉ dám đóng góp ý kiến thôi chứ cũng ko chắc chắn là đúng.

Comment

Em chào anh! Anh ơi khi nạp em vẫn bị dump laptop. Không biết tại sao nữa. Ý anh là lắp tụ vào mạch nạp hay mạch ứng dụng ạ?

Comment

gắn vào ngay mạch nạp đó bạn và ko dùng nguồn usb để cấp cho mạch ứng dụng.

Comment

gắn vào ngay mạch nạp đó bạn và ko dùng nguồn usb để cấp cho mạch ứng dụng.
                vâng ạ! Em đau đầu với cái mạch nạp này quá. THỉnh thoảng nó lại bị một phát chứ ko phải lúc nào cũng bị. Em đang tính cắt dây nguồn từ usb sang mạch nạp ra,để lại hai dây dữ liệu thôi, rồi nối nguồn 5v-1A từ adaptor bên ngoài vào mạch nạp. cho laptop và nguồn ngoài chung dây nguồn 0V. Liệu em làm vậy có đựoc ko ạ?

Comment

Tôi nghĩ công suất nguồn 5v usb trên laptop của bạn thấp nên khi nạp bị sụt áp làm máy bị dump. Bạn gắn mạch nạp của bạn sang 1 máy tính khác xem nạp có thế ko?
                  Thử thay tụ trước đó bằng tụ 470uF hay 680uF xem thế nào? Nếu không được thì dùng biện pháp như bạn nói ở trên nhưng như vậy thì hơi vướng víu 1 tí.
                  Thân.

Comment

Tôi nghĩ công suất nguồn 5v usb trên laptop của bạn thấp nên khi nạp bị sụt áp làm máy bị dump. Bạn gắn mạch nạp của bạn sang 1 máy tính khác xem nạp có thế ko?
                    Thử thay tụ trước đó bằng tụ 470uF hay 680uF xem thế nào? Nếu không được thì dùng biện pháp như bạn nói ở trên nhưng như vậy thì hơi vướng víu 1 tí.
                    Thân.
                    Anh ạ! Buồn quá anh ơi. Em làm cách cấp nguồn riêng rồi. Laptop ko cấp nguồn cho mạch nào cả. Vậy mà vừa nãy lại bị dump một cái nữa. Liệu dump khi nạp còn do nguyên nhân nào ngoài dòng ko đủ ko anh?

Comment

Nguyên văn bởi nacdanh90 Xem bài viết
                      Anh ạ! Buồn quá anh ơi. Em làm cách cấp nguồn riêng rồi. Laptop ko cấp nguồn cho mạch nào cả. Vậy mà vừa nãy lại bị dump một cái nữa. Liệu dump khi nạp còn do nguyên nhân nào ngoài dòng ko đủ ko anh?
                      không biết bạn dùng phần mềm nào để nạp vậy? mình dùng AVR studio thấy cũng khá ổn.
                      Never forget who you are!

Comment

Nguyên văn bởi nhquangdt3k5 Xem bài viết
                        không biết bạn dùng phần mềm nào để nạp vậy? mình dùng AVR studio thấy cũng khá ổn.
                        Em dùng CodeVision anh ạ. Có khi nào là do phần mềm nạp ko ạnh?

Comment

Mình cũng xài STK500 nạp trên lap cài win7 ,chạy rất ổn định có bị lỗi như bạn đâu .Bạn thử làm như thế này thử xem có cải thiện dc j ko nhé . Nếu AVR cần nạp bạn đã fusbit rồi thì dùng thạch anh 8Mhz , bạn gắn mạch nạp vào máy tính rồi tìm tới cổng com tương ứng lúc cài driver bạn set tần số ô " bits per second " lên 115200 rồi chọn ok . thiết đặt xong bạn reset lại máy tính rồi tiến hành nạp xem còn bị nữa ko .
                          ................. Pleiku .................... GIA LAI ...................

Comment

Nguyên văn bởi thi tran Xem bài viết
                            Mình cũng xài STK500 nạp trên lap cài win7 ,chạy rất ổn định có bị lỗi như bạn đâu .Bạn thử làm như thế này thử xem có cải thiện dc j ko nhé . Nếu AVR cần nạp bạn đã fusbit rồi thì dùng thạch anh 8Mhz , bạn gắn mạch nạp vào máy tính rồi tìm tới cổng com tương ứng lúc cài driver bạn set tần số ô " bits per second " lên 115200 rồi chọn ok . thiết đặt xong bạn reset lại máy tính rồi tiến hành nạp xem còn bị nữa ko .
                            Mình cảm ơn bạn nhé mình dùng avr studio nạp trực tiếp, ko nạp bằng code vision nữa thì ko bị hiện tượng trên nữa. Chẳng lẽ lại cho phần mềm code vision chăng?

Comment

hỳ , mình nạp trên cả 2 trình biên dịch trên ,vẫn chạy ok . nhưng nạp trên avr studio vẫn là ngon hơn cả .
                              ................. Pleiku .................... GIA LAI ...................

Comment

Về tác giả

Collapse

nacdanh90 Tìm hiểu thêm về nacdanh90

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X