Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Adc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Adc

có bác nào giúp em vụ này không, em đang gặp phải vấn đề về ADC .Cụ thể là em đang làm cái mạch đo nhiệt độ nhưng kết quả hển thị trên led 7 thanh không ổn định ,đang 20 C tự nhiên nó lại nhảy xuống 16 C ,rồi nhảy lung tung cả mặc dù nhiệt độ của môi trường đo có thể coi là không đổi .Em đoán là do nhiễu nhưng không biết nhiễu ở chỗ nào .Bác nào chỉ cho em với kèm theo cả cách khắc phục .Liệu có phải nhiễu ở điện áp mẫu VREF bởi vì em đấu chung cả AVCC và VREF với 1 nguồn 5V.Em đang bế tắc quá.Mong các bác giúp .

Nguyên văn bởi vinhdk45 Xem bài viết
    có bác nào giúp em vụ này không, em đang gặp phải vấn đề về ADC .Cụ thể là em đang làm cái mạch đo nhiệt độ nhưng kết quả hển thị trên led 7 thanh không ổn định ,đang 20 C tự nhiên nó lại nhảy xuống 16 C ,rồi nhảy lung tung cả mặc dù nhiệt độ của môi trường đo có thể coi là không đổi .Em đoán là do nhiễu nhưng không biết nhiễu ở chỗ nào .Bác nào chỉ cho em với kèm theo cả cách khắc phục .Liệu có phải nhiễu ở điện áp mẫu VREF bởi vì em đấu chung cả AVCC và VREF với 1 nguồn 5V.Em đang bế tắc quá.Mong các bác giúp .
    Nói sơ sơ thế này cũng khó đoán bệnh đây, thử kiểm tra mấy phát ni coi:
    1. Điện áp mẫu (Vref), k nên dùng chung như vậy. kiếm một con chuyên Ref thì tốt (TL431 chẳng hạn, mua 3k ở Hàn Thuyên)
    2. Dây nối từ Sensor vào ADC (Càng ngắn càng tốt)
    3. Lập trình: nên lấy mẫu, nhét vào một mảng, sau đó lấy trung bình
    4. linh tinh khác...
    Chúc thành công!
    Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

Cảm ơn bác. Em đã dùng 1 nguồn riêng từ pin 9V qua 7805 được khoảng 4.6V cung cấp cho Vref nhưng kết quả vẫn thế ,kết quả hiển thị vẫn không ổn định.
      tín hiệu ra từ mạch cầu đo là 30 mV , em cho qua mạch khuếch đại đo lường dùng 3 con KDTT trong con Lm324 được 2V và đưa vào ADC0.Chân AVCC của ADC em nối trực tiếp với chân VCC của AVR liệu có ổn không ,hình như trong datasheet nói là chân này nên nối với VCC thông qua 1 mạch lọc thông thấp ?

Comment

Cảm ơn bác. Em đã dùng 1 nguồn riêng từ pin 9V qua 7805 được khoảng 4.6V cung cấp cho Vref nhưng kết quả vẫn thế ,kết quả hiển thị vẫn không ổn định.
        tín hiệu ra từ mạch cầu đo là 30 mV , em cho qua mạch khuếch đại đo lường dùng 3 con KDTT trong con Lm324 được 2V và đưa vào ADC0.Chân AVCC của ADC em nối trực tiếp với chân VCC của AVR liệu có ổn không ,hình như trong datasheet nói là chân này nên nối với VCC thông qua 1 mạch lọc thông thấp ?
        Mạch của bạn như vậy thì còn nhiều chuyện để bàn rồi!
        - Tín hiệu đi qua 3 "ông" OA, đầu vào OA rất nhỏ (30mv), bạn đã tính đến nó bị dao động chỗ này chưa? Lý thuyết OA nói rằng nếu đầu vào quá nhỏ (k nói là bao nhiêu) thì nó sẽ bị dao động tự kích - nghĩa là đầu ra dao động! K biết bác đã xử lý cái này chưa???
        - Vcc cho Vref vẫn chưa ổn, nếu dùng LM7805 vẫn không ổn định đâu, kể cả dùng PIN 9V nuôi riêng! Thử dùng con TL 431 xem, con này mua 3k ở Hàn Thuyên
        - Coi như Vref chuẩn, bác thử bỏ hết phần OA đi, nối trực tiếp tín hiệu vào ADC, rồi cho hiển thị xem thế nào? Nếu ổn định thì có nghĩa là mấy ông OA có vấn đề, nếu không thì xem lại vref nhé!
        Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

Theo như em biết thì OA cho phép khuếch đại tín hiệu rất nhỏ đến cỡ mV . Đầu ra từ mạch cầu đo của em là 30 mV ,nếu đưa thẳng vào ADC thì sẽ không ổn vì giá trị này nhỏ quá dẫn đến ADC không ổn định ,nên nhất thiết phải có mạch khuếch đại .Để emthử dùng con TL431 như bác nói xem sao .Mong bác tiếp tục giúp đỡ

Comment

Tui đồng ý với bác thangktvka, do Vref không ổn định, mặt khác do nhiễu của mạch điện ( mặc dù cái này nhỏ ). Dùng TL431 cũng được, tui đã dùng roài, chạy được, không đến nỗi tệ. Còn cái này nữa, thời gian trễ lấy mẫu của bạn Vinhdk45 là bao nhiêu? nhanh quá cũng không ổn mà chậm quá cũng không ổn.

Comment

Em đã giải quyết được vấn đề ADC rồi các bác ah .Chẳng có lí do gì cao siêu cả mà chỉ là do cái mạch nguồn .Em làm một cái mạch nguồn khác vẫn dùng 7805 ,chẳng cần phải TL431 mà cũng chẳng phải cấp 1 nguồn riêng cho VREF ,tất cả dùng chung 1 nguồn 5V .ADC rất ổn định . Chắc tại cái mạch nguồn lúc trước em câu dây nên nó không ổn định
              bây giờ làm mạch in thì OK . Đúng là mình đã quá phức tạp hóa vấn đề

Comment

Các bác giải thích qua cái ADC cho em hiểu với. Em không biết đọc được giá trị từ ADC vào rồi thì làm thế nào để tính ra giá trị nhiệt độ. Thank's!

Comment

Em đã giải quyết được vấn đề ADC rồi các bác ah .Chẳng có lí do gì cao siêu cả mà chỉ là do cái mạch nguồn .Em làm một cái mạch nguồn khác vẫn dùng 7805 ,chẳng cần phải TL431 mà cũng chẳng phải cấp 1 nguồn riêng cho VREF ,tất cả dùng chung 1 nguồn 5V .ADC rất ổn định . Chắc tại cái mạch nguồn lúc trước em câu dây nên nó không ổn định
                  bây giờ làm mạch in thì OK . Đúng là mình đã quá phức tạp hóa vấn đề
                  Tất cả những cái mà bác thangktvta nói là chính xác và bác nên làm theo. Bác đang làm là ... làm cho chạy chứ không phải làm để ra sản phẩm. Đầu ra của con 7805 có bị trôi theo nhiệt độ rất nhiều. Và nếu bác không xử lý chống nhiễu tốt thì khi đưa vào môi trường công nghiệp, mạch của bác sẽ không chạy được đâu.

Tất nhiên, bác cứ làm pcb đi, spare thêm mấy cái mà bác thangktvta nói, bác sẽ tự rút được kinh nghiệm cho mình.
                  Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
                  Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Về tác giả

Collapse

vinhdk45 Tìm hiểu thêm về vinhdk45

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X