Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tutorial: Led ma trận bằng hình ảnh (completed)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi manhha2799 Xem bài viết
    Bác có thể chi giùm em cách viết chữ chạy từ phải sang trái không? Em đọc bên luồng " tìm hiểu quang báo "của bác mà vẫn chưa hiểu. Mong bác chỉ giúp.
    {
    const unsigned char wDataArr=52;
    const unsigned char DataArr[]={
    0x00,0x00,0x00,0x00,0x00,0x00,0x00,0x00,0x00,0x00, 0x00,0x00,0x00,0x00,0x00,0x00,
    .............dài quá em xin bỏ bớt............
    0x36,0x06,0x36,0x7F,0x30,0x36,0xE6,0x07,0x3C,0x66, 0x8C,0xC1,0xD8,0x18,0x8C,0x0D,
    0x06,0x63,0x63,0x83,0xC7,0xD8,0xD8,0xD8,0x18,0x8C, 0x8D,0x0D,0xC6,0xC6,0x00,0x66,
    0x36,0x36,0x18,0x8C,0x8D,0x0D,0xC6,0xC6,0xC6,0xC0, 0x18,0x1B,0x0C,0xC6,0xC6,0xC6,
    } là khai báo gì vậy ?

Bác có thể viết rõ hơn bên này không. Thanks
    Đây là khai báo mảng dữ liệu (cố định) để được đưa ra màn hình led. Cách làm của em là dùng con trỏ trỏ vào mảng dữ liệu này. Khi cần dịch dữ liệu trên màn hình led em thay đổi vị trí trỏ của con trỏ.
    Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
    Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

quang bao

Sorry bác vì mình chưa coi kỹ. Àh bác biết viết keil C cho ARM ko, bác có thể cho mình một đoạn code chớp tắt led trong kiel C dùng ngắt timer ko. Nếu ko thì một vài đoạn code trong codevision cho AVR cung được, mình chưa hiểu lắm về ngắt timer. Thanks!
      Nguyen Sinh_ 01689.660.922

Comment

Bài viết của bác rất hay. Bác có thể viết thêm một bài chi tiết về chữ chạy từ phải sang trái không?. Tại bên này bác đã làm bằng spi, bác đã làm thì gắng giúp cho chót. Còn nhiều anh em chưa biết chữ chạy từ phải sang trái nữa. Thanks.

Web:[url]www.ledviet.info/url]
        Email:
        DĐ:0949299699

Comment

HTML Code:
          #INT_TIMER1
          void ngat_timer1()
            { int temp,k;

spi_write(DMem[r]);
              LatchData();
              PORTD=r+8;
              r++;

if (r==8)
              {             
                   for (k=0;k<=7;k++)
                   {
                   DMem[k]=~(chu_c[k]>>rr);
                   }
                   rr++;
                   if (rr==8) 
                   {
                   rr=0;
                   }

r=0;
              }
            }
          Bác xem giùm em, em cho chạy chữ từ phải sang trái mà chữ chạy thì được, nhưng sao mà nó cứ nháy nháy liên tục. Không biết có cách nào cho nó khỏi nhấp nháy. Mà chỉ dịch qua thôi.

Email:

Comment

Bài viết của bác rất hay. Bác có thể viết thêm một bài chi tiết về chữ chạy từ phải sang trái không?. Tại bên này bác đã làm bằng spi, bác đã làm thì gắng giúp cho chót. Còn nhiều anh em chưa biết chữ chạy từ phải sang trái nữa. Thanks.
            Ban đầu em không muốn cái gì cũng giao sẵn hết nên để phần dịch chữ lại. Phải để các bác phát huy sáng tạo chứ.

Nếu có nhiều bác chưa làm được phần dịch chữ thì bữa nào em đưa phần code mẫu lên. Nhưng em sẽ làm trên module chứ không có sức để cắm lại testboard lần nữa.

Comment

HTML Code:
              #INT_TIMER1
              void ngat_timer1()
                { int temp,k;

spi_write(DMem[r]);
                  LatchData();
                  PORTD=r+8;
                  r++;

if (r==8)
                  {             
                       for (k=0;k<=7;k++)
                       {
                       DMem[k]=~(chu_c[k]>>rr);
                       }
                       rr++;
                       if (rr==8) 
                       {
                       rr=0;
                       }

r=0;
                  }
                }
              Bác xem giùm em, em cho chạy chữ từ phải sang trái mà chữ chạy thì được, nhưng sao mà nó cứ nháy nháy liên tục. Không biết có cách nào cho nó khỏi nhấp nháy. Mà chỉ dịch qua thôi.
              Phần ngắt Timer1 ta đã dành cho việc quét led rồi. Không cần can thiệp vào hàm này làm gì. Muốn dịch chữ bác thử thay đổi nội dung của DMem thôi nhé.

Ban đầu bác thử thay đổi nội dung DMem trong vòng lặp while (1){} xem sao.

Nguyên nhân của việc nháy là ngắt Timer được gọi 50 lần/giây. Không nên can thiệp vào chỗ này để đổi nội dung DMem

Comment

Cám ơn bác em đã làm được rồi. Bác có thư viện capture con led matrix 8x8 không? Nếu có bác gửi lên mạng giùm em.
                Last edited by manhha2799; 29-08-2008, 15:38.

Email:

Comment

Vậy ta đã giải quyết xong vấn đề cấp nguồn, giờ còn việc đưa data ra các chân Đ1 - Đ8, X1 – X8 của 3 con led ma trận. Ta sẽ cần 6 conIC dịch 74HC595. Nguyên lý làm việc của con này mong các bác tham khảo ở datasheet. Em chỉ tóm tắt thế này. Chân DATA_IN là đường dữ liệu vào (bit dữ liệu nối tiếp). Một xung SCK sẽ làm bit này đi vào thanh ghi dịch trong bụng con 74HC595. Sau 8 bit liên tục thì thanh ghi dịch này sẽ đầy. Tiếp tục đưa bit thứ 9 vào thì bit đầu tiên sẽ bị lòi ra chân số 9 và bit này lại là bit đầu tiên củaIC 74HC595 tiếp theo (chân 9 của IC trước nối chân 14 của IC sau). Ta sẽ phải đưa liên tục 8 x 6 = 48 bit để xuất đủ dữ liệu cho 2 màu xanh và đỏ.
                  Cho em hỏi, anh có thể giải thích thêm chỗ này không?.
                  Giả sử mạch như trên gồm 6con 75hc595 mắc nối tiếp. Nếu mình chỉ muốn chữ màu xanh thì phải gửi như thế nào, hoặc nếu mình chỉ muốn chữ màu đỏ thì phải gửi như thế nào?. Có phải thế này không khi chữ màu xanh thì 4x6=24 bit đầu tiên gửi dữ liệu cho X1 – X8, còn 24bit tiếp theo phải gửi giá trị 0 để dữ liệu ra Đ1 - Đ8 không sáng?
                  Last edited by manhha2799; 30-08-2008, 01:28.

Email:

Comment

Cho em hỏi, anh có thể giải thích thêm chỗ này không?.
                    Giả sử mạch như trên gồm 6con 75hc595 mắc nối tiếp. Nếu mình chỉ muốn chữ màu xanh thì phải gửi như thế nào, hoặc nếu mình chỉ muốn chữ màu đỏ thì phải gửi như thế nào?. Có phải thế này không khi chữ màu xanh thì 4x6=24 bit đầu tiên gửi dữ liệu cho X1 – X8, còn 24bit tiếp theo phải gửi giá trị 0 để dữ liệu ra Đ1 - Đ8 không sáng?
                    Đúng rồi đó bác .

Giả sử mình có n con 74595 cho màu đỏ, n con 74595 cho màu xanh thì mình sẽ phát n byte cho màu đỏ trước, sau đó sẽ là n byte cho màu xanh. Về thiết kế vật lý trên board thì cứ một con 595 cho màu đỏ sẽ đến một con 595 cho màu xanh (tức là xen kẽ nhau). Do đó ta sẽ cần một sợi dây nối từ con 595 màu đỏ cuối cùng về con 595 màu xanh đầu tiên.

Mời em uống cà phê đi nào

Comment

Cảm ơn Bác, Còn chữ màu cam hoặc màu vàng thì ta phải làm sao đây. Em cho hiển thị 48 bit có dữ liệu mà không được.

Email:

Comment

Hì hì,Cảm ơn Bác, bác cho em hỏi thêm khi mình muốn tăng lên 16dòng, thì mình phải dùng 2 con 74hc138, nhưng em chưa hiểu cách mắc và cách điều khiển. Có phải nối Chân A,B,C chung, chân G1 của 74138 thứ 1 nối vcc, chân G2A nối chân G1 của 74138 thứ 2. Còn cách điều khiển thì em chưa hiểu.
                        Giả sử chân A,B,C, GA2(74138 thứ 1) nối chung G1(74138 thứ 2) nối với RA0,RA1,RA2,RA3.
                        - Khi RA3=0 thì 74138 thứ 1 hoạt động, 74138 thứ 2 không hoạt động, cấp giá trị từ 0-->7 cho RA0,RA1,RA2 thì ngõ ra 74138 thứ 1 sẽ có giá trị từ 0->7, lúc này ngõ ra của 74138 thứ 2 đều có giá trị 0.
                        - Khi RA3=1 thì 74138 thứ 1 không hoạt động, 74138 thứ 2 hoạt động
                        , cấp giá trị từ 0-->7 cho RA0,RA1,RA2 thì ngõ ra 74138 thứ 2 sẽ có giá trị từ 0->7, và lúc này ngõ ra của 74138 thứ 1 đều có giá trị 0.
                        Không biết có phải vậy không? Bác xem hộ em?
                        Last edited by manhha2799; 30-08-2008, 12:22.

Email:

Comment

Hì hì,Cảm ơn Bác, bác cho em hỏi thêm khi mình muốn tăng lên 16dòng, thì mình phải dùng 2 con 74hc138, nhưng em chưa hiểu cách mắc và cách điều khiển. Có phải nối Chân A,B,C chung, chân G1 của 74138 thứ 1 nối vcc, chân G2A nối chân G1 của 74138 thứ 2. Còn cách điều khiển thì em chưa hiểu.
                          Giả sử chân A,B,C, GA2(74138 thứ 1) nối chung G1(74138 thứ 2) nối với RA0,RA1,RA2,RA3.
                          - Khi RA3=0 thì 74138 thứ 1 hoạt động, 74138 thứ 2 không hoạt động, cấp giá trị từ 0-->7 cho RA0,RA1,RA2 thì ngõ ra 74138 thứ 1 sẽ có giá trị từ 0->7, lúc này ngõ ra của 74138 thứ 2 đều có giá trị 0.
                          - Khi RA3=1 thì 74138 thứ 1 không hoạt động, 74138 thứ 2 hoạt động
                          , cấp giá trị từ 0-->7 cho RA0,RA1,RA2 thì ngõ ra 74138 thứ 2 sẽ có giá trị từ 0->7, và lúc này ngõ ra của 74138 thứ 1 đều có giá trị 0.
                          Không biết có phải vậy không? Bác xem hộ em?
                          Proteus sẽ là công cụ đắc lực nếu như bác còn lăn tăn cái gì đối với các IC số

Nguyên tắc giải mã 4->16 bằng 2 con 74138 cũng rất đơn giản. ABC nối chung như bác nói rồi. Vậy còn D nối ở đâu?

D=0 thì con thứ nhất tích cực, con thứ 2 "tiêu cực" do đó D nối vào chân tích cực mức thấp của con thứ nhất và chân tích cực mức cao của con thứ 2. Rõ ràng khi D=1 thì con thứ nhất lại "tiêu cực" và con thứ 2 tích cực.

Các chân còn thừa lại của hai con này chắc bác biết nối vào đâu rồi.

À, nên có chân OE cho mạch này, khi chân này ở mức cao thì ngõ ra Hi-Z nhé.

Tuy nhiên (cái này lẽ ra phải trả tiền cà phê em mới nói), thực tế thì em không xài mạch giải mã 4-16 đâu vì làm thế led sẽ không sáng bằng 3-8. Em sẽ cấp nguồn hàng 1 và 8 cùng lúc và đưa data lần lượt ra ra 2 hàng này. Sau đó đến cặp hàng 2 và 9 và cứ thế tiếp tục.

Comment

Phải thật cám ơn Bác, nhưng em ở cần thơ làm sao mà bao bác chầu cafe đây. Ah`, em đang tính vẽ mạch quang bao bằng orcad, em tính vẽ mạch 16x96 nhưng mạch này em thấy vẽ chắc không nổi, em tính thu nhỏ theo modul rồi ghép lại. Mình nên dùng 1 con 74hc 138 điều khiển 8 dòng rồi ghép nối tiếp thành 16 dòng, hay dùng 2 con 74hc138 điều khiển 16 dòng luôn.
                            Em đang tính vẽ mạch 8x32 rồi ghép nối tiếp các modul nhỏ này lại. Bác có kinh nghiệm về vẽ mạch chỉ giúp em với, làm sao để có thể mở rộng nhiều và mạch thiết kế dễ hơn.
                            Tuy nhiên trên module 8x32 em thấy cũng rất khó để vẽ, em tính chia modul nhỏ này thành 2 phần nhỏ nữa là một modul chứa 74hc595, và một modul chứa 4 led 8x8. Bác có thể góp ý cho em. Thanks bác.
                            Last edited by manhha2799; 31-08-2008, 00:30.

Email:

Comment

Phải thật cám ơn Bác, nhưng em ở cần thơ làm sao mà bao bác chầu cafe đây. Ah`, em đang tính vẽ mạch quang bao bằng orcad, em tính vẽ mạch 16x96 nhưng mạch này em thấy vẽ chắc không nổi, em tính thu nhỏ theo modul rồi ghép lại. Mình nên dùng 1 con 74hc 138 điều khiển 8 dòng rồi ghép nối tiếp thành 16 dòng, hay dùng 2 con 74hc138 điều khiển 16 dòng luôn.
                              Em đang tính vẽ mạch 8x32 rồi ghép nối tiếp các modul nhỏ này lại. Bác có kinh nghiệm về vẽ mạch chỉ giúp em với, làm sao để có thể mở rộng nhiều và mạch thiết kế dễ hơn.
                              Tuy nhiên trên module 8x32 em thấy cũng rất khó để vẽ, em tính chia modul nhỏ này thành 2 phần nhỏ nữa là một modul chứa 74hc595, và một modul chứa 4 led 8x8. Bác có thể góp ý cho em. Thanks bác.
                              Bác thử tham khảo cái này xem. Cái này là led rời 8x16. Còn board dùng module 8x8 sẽ cách vẽ mạch khá phức tạp. Bác cho em địa chỉ mail em gửi cho bác mấy hình chụp tham khảo module gồm 2x5 led ma trận 8x8x2 màu (16 hàng x 40 cột)
                              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
                                Phần ngắt Timer1 ta đã dành cho việc quét led rồi. Không cần can thiệp vào hàm này làm gì. Muốn dịch chữ bác thử thay đổi nội dung của DMem thôi nhé.

Ban đầu bác thử thay đổi nội dung DMem trong vòng lặp while (1){} xem sao.

Nguyên nhân của việc nháy là ngắt Timer được gọi 50 lần/giây. Không nên can thiệp vào chỗ này để đổi nội dung DMem
                                Việc làm hiển thị các hình ảnh đơn giản như bạn đã đưa ra thì quá dễ, đơn giản, không thể nào có hiện tượng nháy led được. Tuy nhiên, khi cho dịch chữ từ phải sang trái, có thể cách thức xử lý cần quá nhiều tài nguyên của vi điều khiển khi dùng C nên xảy ra hiện tượng nháy led.

Comment

Về tác giả

Collapse

nghaiha Tìm hiểu thêm về nghaiha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X