Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tutorial: Led ma trận bằng hình ảnh (completed)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Một điều em khuyên bác cực kỳ nên tránh, mà cái này em cũng đã làm trong chương trình mẫu, đó là không sử dụng mảng 2 chiều.
    Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
    Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Em đã chuyển sang mảng một chiều nhưng nữa bên này vẫn màu xanh, nữa kia màu đỏ và ngược lại. Không biết nó bị vấn đề gì nữa?

Web:[url]www.ledviet.info/url]
      Email:
      DĐ:0949299699

Comment

Bác có phần mềm tạo font chữ tiếng việt không? Nếu có bác có thể cho em, mấy phần mềm tạo font chữ trên mạng chỉ xài một thời gian rồi lại không cho xài.

Email:

Comment

Nguyên văn bởi manhha2799 Xem bài viết
          Bác có phần mềm tạo font chữ tiếng việt không? Nếu có bác có thể cho em, mấy phần mềm tạo font chữ trên mạng chỉ xài một thời gian rồi lại không cho xài.
          Bác viết được VB, Delphi hay gì khác? Phần mềm thì có rất nhiều, google ra một đống nhưng phải kết hợp một ngôn ngữ lập trình thì mới mã hóa theo ý mình được bác à.

Nếu có thể thì bác nên viết chương trình stand alone luôn.

Comment

Nguyên văn bởi manhha2799 Xem bài viết
            Em đã chuyển sang mảng một chiều nhưng nữa bên này vẫn màu xanh, nữa kia màu đỏ và ngược lại. Không biết nó bị vấn đề gì nữa?
            Chuyển sang mảng một chiều để giảm sự tính toán của MCU thôi chứ có liên quan gì đến nửa đỏ nửa xanh đâu. Từ hôm đó đến giờ em đoán bác đã giải quyết được vấn đề rồi nhỉ?

Comment

Em đã giải quyết được vấn đề làm cho xanh hết,cam hết, đỏ hết, Tuy nhiên vẫn chưa hiểu cách truyền cho lắm. Khó hiểu thật.
              Hiện em đang làm đồng hồ ds1307. Nhưng chân SCk cấp 74hc595 và chân SCL của Ds1307 bị trùng nhau (trùng chân RC3 của pic 16f877a) không biết phải giải quyết sao nữa?.Không biết nó có chạy được với nhau không?
              Last edited by manhha2799; 16-09-2008, 10:03.

Email:

Comment

cho mình góp ý chút nha.

viết như vậy thì có nghĩa là cứ muốn hiển thị chữ gì thì lôi excel ra tính ra mã hiển thị xong rồi nạp lại chương trình cho AVR hả bác.

sao ko làm như cái lcd ấy, tạo 1 bảng mã font lưu hẳn vào trong AVR rồi sau đó khi muốn hiển thị cái j thì tra mã font ra mà hiển thi.

nếu làm như ý ,mình thì như sau:

tạo 1 mảng đệm để hiển thị có độ dài = 2 lần độ dài của bảng matrix. chữ cần hiển thị cứ tra mã font lưu vào mảng này sau đó hiển thị ra.

viết luôn đoạn chương trình tra mã ascii để dễ khi cần nạp dữ liệu hiển thị (cứ đánh lên PC rồi truyền com vào là ok).

cái này mình đã làm rồi, viết trên 89 các bạn xem thử thế nào. Còn chưa viết phần giao tiếp com, định dùng pl2302 để cho giao tiếp usb với dùng rom ngoài nhưng làm biếng (với lại kinh phí ko có )hehe

mong là đã đóng góp 1 ý kiến cho các bạn đang định làm quang báo.
                Attached Files

Comment

to pác nghaiha
                  Pác ơi em dùng màn hình offscreen rùi nhưng có tổn chi đâu bộ đệm màn hình vẫn như thế (như là dùng với một matrix bình thường) có bao nhiêu hàng nhân với số cột/8 là ra được kích thước của ram ngay thui
                  ví dụ 16x48 thì byte dùng cho bộ đệm dữ liệu cho hiển thị là 16x(48/8)=96 byte
                  cũng như bình thường thôi sao pác lại bảo nó tốn gấp đôi pác giải thích giùm em cái này nhé (đối với ma trận một mầu )
                  à em hỏi thêm cái này nhé
                  :em muốn mở rộng matrix dùng thêm RAM ngoài vậy pác nào dùng ram ngoài rồi chỉ cho em biết sơchematic của 89xx với ram ngoải được không và nếu dùng ram ngoài thì có tốn thời gian hơn là ram nội không nhỉ ? mong các pác chỉ giúp
                  chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
                  Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

Nguyên văn bởi tranpic Xem bài viết
                    cho mình góp ý chút nha.

viết như vậy thì có nghĩa là cứ muốn hiển thị chữ gì thì lôi excel ra tính ra mã hiển thị xong rồi nạp lại chương trình cho AVR hả bác.

sao ko làm như cái lcd ấy, tạo 1 bảng mã font lưu hẳn vào trong AVR rồi sau đó khi muốn hiển thị cái j thì tra mã font ra mà hiển thi.

nếu làm như ý ,mình thì như sau:

tạo 1 mảng đệm để hiển thị có độ dài = 2 lần độ dài của bảng matrix. chữ cần hiển thị cứ tra mã font lưu vào mảng này sau đó hiển thị ra.

viết luôn đoạn chương trình tra mã ascii để dễ khi cần nạp dữ liệu hiển thị (cứ đánh lên PC rồi truyền com vào là ok).

cái này mình đã làm rồi, viết trên 89 các bạn xem thử thế nào. Còn chưa viết phần giao tiếp com, định dùng pl2302 để cho giao tiếp usb với dùng rom ngoài nhưng làm biếng (với lại kinh phí ko có )hehe

mong là đã đóng góp 1 ý kiến cho các bạn đang định làm quang báo.
                    Đây là em giới thiệu mang tính học thuật chứ không phải làm thực tế. Sau này bác có dùng phần mềm tạo font gì khác nữa thì vẫn phải tham khảo nguyên lý em đã trình bày trong phần excel. Bác hiểu rồi chứ.

Comment

Nguyên văn bởi daohuytien Xem bài viết
                      to pác nghaiha
                      Pác ơi em dùng màn hình offscreen rùi nhưng có tổn chi đâu bộ đệm màn hình vẫn như thế (như là dùng với một matrix bình thường) có bao nhiêu hàng nhân với số cột/8 là ra được kích thước của ram ngay thui
                      ví dụ 16x48 thì byte dùng cho bộ đệm dữ liệu cho hiển thị là 16x(48/8)=96 byte
                      cũng như bình thường thôi sao pác lại bảo nó tốn gấp đôi pác giải thích giùm em cái này nhé (đối với ma trận một mầu )
                      à em hỏi thêm cái này nhé
                      :em muốn mở rộng matrix dùng thêm RAM ngoài vậy pác nào dùng ram ngoài rồi chỉ cho em biết sơchematic của 89xx với ram ngoải được không và nếu dùng ram ngoài thì có tốn thời gian hơn là ram nội không nhỉ ? mong các pác chỉ giúp
                      Như vậy bác chưa hiểu về màn hình offscreen rồi. Bác phải có 2 mảng khác nhau để lưu giữ dữ liệu cho một màn hình. Khi muốn thay đổi màn hình thì ta sẽ vẽ trong màn hình offscreen. Sau khi vẽ xong thì chuyển màn hình offscreen thành real screen và real screen thành offscreen. Điều này sẽ giúp cho màn hình nhìn thấy không bị bóng mờ hay giật cục.

Comment

Ồ thế từ trước em nghĩ màn hình offscreen: nó là kiểu chia một màn hình chính thành hai màn hình con ( matrix1 và matrix2) . trong khi sử lí dữ liệu ở hàng của matrix1 thì hiển thị dữ liệu một hàng ở matrix2 . sau khi sử lí song dữ liệu ở hàng của matrix2 thì ta lại cho hiển thị dữ liệu này và tiếp tục xử lí dữ liệu một hàng của matrix1. cứ như thế luân phiên nhau cho đến hết các hàng của hai matrix con (đồng thời của màn hình chính).
                        nếu một màn hình chính có 2n byte làm bộ đệm thì mỗi nửa màn hình chỉ chiếm n byte thoi !
                        có phải không pác nghaiha
                        chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
                        Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

Cho mình hỏi thêm về Led matrix 2 màu, thì phương pháp lập trình có thay đổi nhiều không

Comment

help me!

anh oi up lại dùm em so đồ nguyên lí bằng orcad!
                            link kia die down ko được!em cần lắm!
                            thanks!

Comment

Nguyên văn bởi chivinh Xem bài viết
                              anh oi up lại dùm em so đồ nguyên lí bằng orcad!
                              link kia die down ko được!em cần lắm!
                              thanks!
                              Die là die thế nào, bác khéo đùa.

Dù sao cũng up lại cho bác không qua rapid. Chúc thành công nhé.
                              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi daohuytien Xem bài viết
                                Ồ thế từ trước em nghĩ màn hình offscreen: nó là kiểu chia một màn hình chính thành hai màn hình con ( matrix1 và matrix2) . trong khi sử lí dữ liệu ở hàng của matrix1 thì hiển thị dữ liệu một hàng ở matrix2 . sau khi sử lí song dữ liệu ở hàng của matrix2 thì ta lại cho hiển thị dữ liệu này và tiếp tục xử lí dữ liệu một hàng của matrix1. cứ như thế luân phiên nhau cho đến hết các hàng của hai matrix con (đồng thời của màn hình chính).
                                nếu một màn hình chính có 2n byte làm bộ đệm thì mỗi nửa màn hình chỉ chiếm n byte thoi !
                                có phải không pác nghaiha
                                Cái mà bác nói ở trên không phải là màn hình offscreen mà là một kiểu chia để trị gì đó. Nó cũng có thể giải quyết được một phần hiện tượng nháy, giật nhưng không triệt để. Bác thử nghĩ xem một màn hình chính chia làm 2 màn hình con, thế màn hình con này có phải chia làm 2 màn hình cháu không?

Comment

Về tác giả

Collapse

nghaiha Tìm hiểu thêm về nghaiha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X