Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác cao thủ AVR giúp mình PWM 4 kênh với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác cao thủ AVR giúp mình PWM 4 kênh với

Mình mới nhận yêu cầu của sếp thiết kê mạch điều khiển cường độ sáng tối của led. Cụ thể là điều khiển led sáng từ từ và tắt cũng từ từ. mình định dùng pwm trên atmega 88 thấy bảo có 4 kênh pwm nhưng mình chỉ biết cấu hình hai kênh ở chế độ 14 trên Codevision AVR. Các bác giúp mình với.

Cứ chân nào có OCRxyz mà táng. Trong codevision có wizard rồi. Chọn mode fast pwm trong mục timer.

Comment

Dùng ngắt timer.
      Cứ có timer và ngắt timer thì mấy kênh chả được.

Comment

trong đấy có 2 bộ pwm của timer 0 bác phải dùng fast pwm top = 0xFF; còn độ rộng xung thì dùng thanh ghi OCR bình thường thôi

Comment

Để mình thử xem sao. Có gì không được mong mọi người giúp đỡ. Ah mà ngắt timer như nào để đc nhiều kênh hả bác dương

Comment

Ngắt timer sẽ tăng một biến từ 0 đến giá trị nào đó (độ phân giải của PWM) rồi lại reset nó về 0 giả sử gọi biến là Pulse. Giá trị biến này giống như 1 xung răng cưa.
            Dùng bao nhiêu kênh PWM thì sẽ lại có tương ứng bấy nhiêu biến Offset. Mỗi lần ngắt timer tăng Pulse xong thì lại so sánh Pulse với các biến Offset. Nếu Pulse < Offset thì xuất 1 ra pin PWM, nếu Pulse >= Offset thì xuất 0.

Như vậy thì bạn muốn bao nhiêu PWM tùy thích miễn là đủ IO và đủ RAM để lưu biến Pulse và Offset.
            Ví dụ mình sẽ tạo 10 PWM như sau :
            Code:
            unsigned int NumberOfChannel=10; // 10 kênh PWM
            unsigned char Offset[NumberOfChannel]; // 10 biến Offset để set độ rộng cho 10 kênh.
            unsigned char Pulse=0;
            void NgatTimer()
            {
                 Pulse++; // 0-> 255->0 - độ phân giải PWM là 8bit (từ 0 đến 255).
                 for(int i=0;i<NumberOfChannel;i++) // so sánh Pulse với 10 Offset để điều khiển 10 PWM
                 {
                      if(Pulse<Offset[i]) PIN_PWM[i]=1; // PIN_PWM là pin output.
                      else PIN_PWM[i]=0;
                 }
            }

// Để set PWM5 có độ rộng 128 và PWM9 có độ rộng 123 sẽ làm như sau :
            void Set()
            {
                 Offset[4]=128;
                 Offset[8]=123;
            }

Comment

Về tác giả

Collapse

datk6z Tìm hiểu thêm về datk6z

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...