Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chập mass khi cấp nguồn giúp e với!!!!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chập mass khi cấp nguồn giúp e với!!!!!!!!

em làm 1 kái mạch có con ATmega 16A khi cấp nguồn thì nguồn và mass chập. sau đó em nối dây từ nguồn xuống chân reser thì mạch chạy bình thường .em nghi do con tụ 101 nhưng thay nó rùi mà vẫn k dc. k biết do linh kiện nào. ai biết giúp e với .
    đây là mạchClick image for larger version

Name:	mach.jpg
Views:	1
Size:	110.2 KB
ID:	1416129
    Last edited by hieuyeubich; 21-02-2013, 23:10.

up.....................

Comment

bạn xem lại datasheet nhé mạch thế này không chạy được đâu chỗ reset của avr reset ở mức o chứ ko phải mức 1 như 89

Comment

tất nhiên là reset mức 0. nhưng cấp nguồn mạch k chạy mà báo chập nguồn mass sau khi nối chân reset thẳng lên nguồn thì nó lại chạy. e nghi ngờ linh kiện chỗ mạch reset bị hỏng nhưng sau khi thay vấn thế ,. ai từng bị thế này chưa giúp e với

Comment

Nguyên văn bởi hieuyeubich Xem bài viết
          em làm 1 kái mạch có con ATmega 16A khi cấp nguồn thì nguồn và mass chập. sau đó em nối dây từ nguồn xuống chân reser thì mạch chạy bình thường .em nghi do con tụ 101 nhưng thay nó rùi mà vẫn k dc. k biết do linh kiện nào. ai biết giúp e với .
          đây là mạch[ATTACH=CONFIG]60920[/ATTACH]
          @@......cái công tắc reset khi ấn với không ấn thì cậu thấy mức logic có thay đổi gì k.???
          cậu thay đổi vị trí điện trở và con tụ ở chân reset là đc...!!

Comment

mạch reset bị ngược.
            ĐT: 0972 20 58 68
            Gmail:

Comment

Bạn cần biết một số điều cơ bản sau:
              1) Nếu do một linh kiện nào đó trong mạch của bạn gặp vấn đề thì cho dù bạn đo bất cứ chỗ nguồn Mass nào trong mạch nó cũng chập vì vậy rất khó xác định là con nào gây chập, chỉ còn cách hàn lấy từng con linh kiện mà mình nghi là hỏng ra và đo lại mạch thôi.
              2) để Chập mạch trong thời gian tầm vài giây là con ATMEGA16 die rồi, vì thế bạn nói bạn nối Vcc vào reset mà nó chạy bình thường là khó tin quá nếu bạn khẳng định là chập mạch (lúc đó bạn gỡ con tụ 101 ra chưa hay vẫn để trong mạch).
              3)Bạn đo kiểu gì mà bảo chập mạch, nếu chập thật thì con ổn áp 7805 sẽ nóng khét lên có thể ngửi thấy mùi đó, và nếu trong mạch bạn có bố trí led báo nguồn thì led ko sáng.
              Bạn thử gỡ con MCU ra xem, nếu còn chập thì ko phải do mcu rồi, mà hình bạn post mờ quá mà chỉ có tí đỉnh chỗ khu mcu thì ko hình dung ra được nguyên nhân đâu.
              Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
              Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

tks mọi ng. e chưa làm với avr bao giờ toàn làm 8051 nên quen tay. mạch này là mạch avr đầu tiên e làm

Comment

cho cái điện trở 10k từ reset nối lên VCC .... ( có thể dùng tụ , hoặc không nối từ chân reset xuống GND ) ...

nếu muốn có thêm nút reset thì nối nút reset từ chân reset xuống GND .

Không dùng điện trở nối từ chân reset xuống GND ( dùng điện trở nối thế này nó reset mã làm sao mà chạy ) .

- Reset của PIC , AVR ... (active - ) không giống như 89, ngược với mấy con 89 ( reset của 89 active (+) )
                  Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

hieuyeubich Tìm hiểu thêm về hieuyeubich

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X