Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đo tần số với atmega128

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đo tần số với atmega128

Em định dùng atmega128 để đo tần số theo 2 phương pháp là đếm số xung khi tần số cao (pp1) và đo chu kì khi tần số thấp (pp2) có 1 chút thắc mắc.
    Em định sẽ dùng timer3 để định thời gian lấy mẫu cho (pp1) và counter1 sẽ dùng để đếm số xung của encoder . sau khoảng thời gian lấy mẫu sẽ so sánh giá trị xung đếm được nếu nhỏ hơn 1 giá trị định trước thì nhảy sang phương pháp 2 là đo chu kì lúc này em sẽ chuyển counter1 thành timer chế độ input capture để đo chu kì của tín hiệu từ encoder .
    Em có thắc mắc chút việc đang trong ngắt xử lý thì việc xảy ra sự kiện input capture thì sẽ như nào ạ?
    Em mới học về avr mong mọi người giúp đỡ

Nguyên văn bởi wingls Xem bài viết
    Em định dùng atmega128 để đo tần số theo 2 phương pháp là đếm số xung khi tần số cao (pp1) và đo chu kì khi tần số thấp (pp2) có 1 chút thắc mắc.
    Em định sẽ dùng timer3 để định thời gian lấy mẫu cho (pp1) và counter1 sẽ dùng để đếm số xung của encoder . sau khoảng thời gian lấy mẫu sẽ so sánh giá trị xung đếm được nếu nhỏ hơn 1 giá trị định trước thì nhảy sang phương pháp 2 là đo chu kì lúc này em sẽ chuyển counter1 thành timer chế độ input capture để đo chu kì của tín hiệu từ encoder .
    Em có thắc mắc chút việc đang trong ngắt xử lý thì việc xảy ra sự kiện input capture thì sẽ như nào ạ?
    Em mới học về avr mong mọi người giúp đỡ
    Chào wingls, đo tần số nên xác định khoảng đo như 1hz-100hz, 100hz-1khz, 1k-10khz...
    AVR có thể đo được tần số rất lớn nhé, nên làm tuần tự đo xong thì dis capture xử lí xong hiển thị rồi mới en capture đo tiếp hoặc xử lí giá trị qua một bộ lọc rồi mới làm hiển thị và trở về bước đo. Như vậy sẽ không ảnh hưởng tới kết quả nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

wingls Tìm hiểu thêm về wingls

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
    X