Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lại là LM35!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lại là LM35!

Em đã đọc nhiều bài về lm35 trên diễn đàn, đã áp dụng những kinh nghiệm trên nhưng con lm35 của em vẫn hiện thị không chuẩn, đây là mạch của em:
    Click image for larger version

Name:	01.JPG
Views:	1
Size:	29.2 KB
ID:	1416478
    trước kia thì cho nó chung nguồn 5V với VĐK, nhưng giờ áp dụng kinh nghiệm các bác đi trước, em cho cả lọc RC trước và sau nhưng trời nóng mà nó cứ hiện tị 20 độ là sao.
    Chỉ có lần tình cờ nạp mạch bằng STK500, do chung đường nguồn, con LCD hiện thị từ lm35 lên khoảng 30độ hôm trời nóng( theo em chắc đúng).Em đo thấy áp qua lm35 chỉ khoảng 4.2V, sau lắp trở để hạ xuống 4.2V nhưng không thể nào hiện thị 30độ như lúc lấy nguồn từ STK500 cả.
    Ghi chú: em dùng ADC 10bit của AVR, áp nội, đã có mạch lọc LC.

hic,không ai giúp được em à

Comment

bác xem lại xem chân AVCC va AREF đã nối 5V chưa.em đã làm cái này trong khi dùng chung nguồn với VDK nó vẫn ổn mà.

Comment

chân aref mình nối qua tụ về âm mà, mình dùng áp nội 2.56V

Comment

bác thử thay con cảm biến khác xem có vấn đề gì không.nếu dùng cảm biến nội 2.56V thì bác để hở chân AREF nhé.

Comment

báo cáo các bác, em đã tìm ra nguyên nhân tại sao lại sai rồi.
            Đo chân Vout của lm35 nó chỉ 250mV, theo tính toán với mức vref=2.56 thì giá trị read_adc() đọc được phải là 100.Nhưng em cho hiện thị nó lên LCD chỉ có 71-73 mà thôi.
            Rút nguồn ra, cắm mạch nạp vào thì chắc mạch chạy luôn nguồn của STK500, LCD hiện read_adc chuẩn luôn 101!!!

Em đo áp qua atmega16 lúc cắm nguồn là căng 5V, lúc chạy với stk500 là 4.5V=>> lập tức lắp thêm em diot cho nó để hạ khoảng 0.6V.Hì hục xong, đo áp qua VDK chuẩn 4.5V, nhưng LCD vẫn hiện 75-80(????)

Comment

lm35 hay lm335 chạy theo analog,cần phải cân chỉnh hoặc có thêm vài mach opamp đi kèm thì mới chuẩn đc . mà bây giờ có con ds1820 rồi ,nhanh gọn le .dùng trưc tiếp cho 89 đc luôn ,ko cần chạy ADC làm chi nữa
              không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Con LM35 mua mấy chỗ chợ Trời toàn hàng lởm có đúng thông số đâu mà đòi chuẩn được hả bạn.
                Ở 30oC nó cứ ra 200mV thì có thánh nào làm cho nó chuẩn được trừ cách dùng thủ thuật
                Mà nó chạy 5V mà sao cấp 4.2V mà đòi nó chuẩn hả bạn
                Bạn show hộ cái "sờ che ma tích" lên xem nào. Lọc nguồn ổn định chưa hay nó đang nhảy dis cô @@.

Comment

Bạn bỏ con trở 100 Om trước đường nguồn 5V đi. Sốc thẳng 5V vào LM35. Trong datasheet LM35 đâu có hướng dẫn hay đề nghị lắp trở này nhỉ ?

Comment

Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	2
Size:	22.2 KB
ID:	1376263
                    em không vẽ schematic mà làm luôn layout cho nó tiện, đây là nó(nén rar rồi mà không up được).Mà con LM35 này mua ở Hàng Thuyên mà bác ( chắc hàng tôt).
                    Thực ra điện áp 4.5V chỉ là áp qua VĐk thôi, còn qua lm35 vẫn là 5V (con diot mắc thêm vào ngay trước đầu vào nguồn VĐK, trên mạch không có vì em mới "phá" lắp thêm).Mà thông số của em không bị nhảy "disco" đâu vì em lấy giá trị trung bình.

Lúc trước em cũng cho sốc thẳng 5V vào lm35 không qua mạch lọc chi hết mà không được thì mới làm mạch kiểu này đó chứ.
                    Có lẽ em làm thêm cái khuyêch đại OPAm vậy, mà cho em hỏi dùng con 741 có được không vậy.!

Comment

Thêm OP-AMP chỉ thêm sai số.

Comment

Về tác giả

Collapse

gaconhamhoc Tìm hiểu thêm về gaconhamhoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X