Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm Đồng hồ để bàn với DS1307 và Mega8!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

em nói ở trên nghe có vể to tát nhưng thật sự thuật toán tính ngày tháng, năm và giờ phút giây cũng đâu có quá cồng kềnh
    phút =giây.60;
    giờ =phút.60;
    ngày= giờ.24;
    nếu tháng 1,3,5,7,8,10,12 thì có 31 ngày
    nếu tháng 4,6,9,11 thì có 30 ngày;
    nếu tháng 2{nếu năm chia hết cho 4 và không chia hết cho 10 thì có 29 ngày, không thì có 28 ngày}
    mùa thì cứ 1/10 thì nhảy sang mùa đông
    1/4 thì nhảy sang mùa hè
    làm như vậy có thiên niên kỷ cũng không phải sửa đâu các anh ạ
    tất nhiên phải làm nút điều chỉnh cho tất cả các biến nói trên theo nguyên tắc như ở đồng hồ deo tay điện tử vậy
    vấn đề hiển thị em nghĩ cũng không khó, cư áp dụng nguyên tắc quét leb là đơn giản nhất, em dùng mega 8 quét 12leb mà vẫn sáng vô tư không cần phức tạp gì đó như anh Quang nói,
    em nghĩ vấn đề khó là tính sao cho chinh xác đừng để vài ngày lại phải chỉnh một lần, mạch nuôi ngoài bằng pin mà không quá nhanh hêt và vấn đề nữa thiết kế cái mặt tiền sao cho đẹp mà thôi
    chúc các anh thành công
    Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

@: Le Thi Bich : Chính xác hay không là do con thạch anh của DS1307 với cả con DS1307, có gì đâu mà phải tính toán nhỉ ?
      *** Thành viên không biết gì về điện ***

Comment

Nguyên văn bởi AVR_VN Xem bài viết
        @: Le Thi Bich : Chính xác hay không là do con thạch anh của DS1307 với cả con DS1307, có gì đâu mà phải tính toán nhỉ ?
        em nghi là phải tính anh ạ, vì phải tính đến thời gian thực hiện một lệng cộng với thời gian trễ,đã là đồng hồ thì ít cũng 6 tháng mới phải chỉnh giờ một lần chư
        Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

em dùng mega 8 quét 12leb mà vẫn sáng vô tư không cần phức tạp gì đó như anh Quang nói
          Chà dzụ này... phải xem xét cho kỹ một chút nghe e Bích (mà chả biết có phải em là "em" thiệt hôg hay là a chàng nào đó kiếm cái nick dễ thương để anh em DTVN quan tâm chăm sóc ấy các bác nhẩy )

Về lý thuyết em có quét cả trăm con led7seg cũng ko sao cả, nhưng thực tế phải xem xét đến kích thước của led7seg. Nếu em quét 12led loại 14.2 mm thì còn tạm chấp nhận được chứ loại lớn thì thật khó để đủ dòng và áp cho led ság rõ (ban ngày).Nếu làm đồng hồ treo tường thì phải chơi led loại lớn một chút thì đứng xa nhìn mới rõ, mới đã, cỡ 2inch .

Bởi vì rèeng ... khi số lượng led tăng lên đồng nghĩa với thời gian off của led sẽ tăng lên, mà như thế led sẽ bị giảm độ sag mất rồi.

Ta có thể dùng nhiều cách, xin ví dụ một chút:
          -dùng IC chốt cho mỗi led (cách này hơi tốn đường điều khiển một chút)
          -dùng các thanh ghi dịch loại serial in, parallel out (cách này tốn rất ít đường điều khiển, minimum chỉ khoảng 3 chân thôi, ta có thể dùng Attiny quét cũng vô tư).

Chúc cả nhà học tập vui vẻ.
          Mấy ai định nghĩa được tình yêu.
          Có gì đâu một buổi chiều.
          Kề dao lên cổ yêu hay chết .
          Gật đầu cái rụp thế là yêu.

--------
          Apple

Comment

Nguyên văn bởi Le Thi Bich Xem bài viết
            em nói ở trên nghe có vể to tát nhưng thật sự thuật toán tính ngày tháng, năm và giờ phút giây cũng đâu có quá cồng kềnh
            phút =giây.60;
            giờ =phút.60;
            ngày= giờ.24;
            nếu tháng 1,3,5,7,8,10,12 thì có 31 ngày
            nếu tháng 4,6,9,11 thì có 30 ngày;
            nếu tháng 2{nếu năm chia hết cho 4 và không chia hết cho 10 thì có 29 ngày, không thì có 28 ngày}
            mùa thì cứ 1/10 thì nhảy sang mùa đông
            1/4 thì nhảy sang mùa hè
            làm như vậy có thiên niên kỷ cũng không phải sửa đâu các anh ạ
            tất nhiên phải làm nút điều chỉnh cho tất cả các biến nói trên theo nguyên tắc như ở đồng hồ deo tay điện tử vậy
            vấn đề hiển thị em nghĩ cũng không khó, cư áp dụng nguyên tắc quét leb là đơn giản nhất, em dùng mega 8 quét 12leb mà vẫn sáng vô tư không cần phức tạp gì đó như anh Quang nói,
            em nghĩ vấn đề khó là tính sao cho chinh xác đừng để vài ngày lại phải chỉnh một lần, mạch nuôi ngoài bằng pin mà không quá nhanh hêt và vấn đề nữa thiết kế cái mặt tiền sao cho đẹp mà thôi
            chúc các anh thành công
            Em muốn giải thích thêm ý của em.để chuyển đổi báo chuông từ mùa hè sang mùa đông ta chỉ việc sử dụng một nút bấm.Nếu nút chưa đc bấm thì báo chuông theo h mùa hè nếu tới thời điểm chuyển mùa tùy từng trường học mà cái này quy định khác nhau thì bấm nút này để chuyển sang chương trình báo giờ theo mùa đông.Còn nếu làm như chị là phải tính toán để ví dụ đến đúng ngày mà cần chuyển mùa thì nó tự động nhảy sang thực hiện báo h theo mùa đông.
            Còn về việc sử dụng 74HC595 dể quét LED 7 là để tiết kiệm chân VDK .Nêu như mình sử dụng nhiều LED 7 Nhiều hơn cả 12 con mà chị Bích nói đó ngoài ra số chân còn lại muốn làm việc khác nữa....dẫn tới VDK thiếu chân.Em thấy chị là người đã làm rồi chị có thể chia sẻ phẩn so sánh h báo chuông bằng Code nếu như nó ko có gì bí mật hi...Vì như thế mọi người sẽ học hỏi đc nhiều.
            Mobile: 0914.658.856
            Yahoo: quang85_2004

Comment

Nguyên văn bởi Le Thi Bich Xem bài viết
              em nghi là phải tính anh ạ, vì phải tính đến thời gian thực hiện một lệng cộng với thời gian trễ,đã là đồng hồ thì ít cũng 6 tháng mới phải chỉnh giờ một lần chư
              ôi trời ơi? thế người ta sinh ra con DS1307 với cả con thạch anh chính xác chuyên cho đồng hồ làm chi vậy? nếu tính được như em thì người ta dùng luôn thạch anh củng VDK chứ làm gì vất vả cho mệt... Đồng hồ mà 6 tháng chính 1 lần thì a củng thua, mấy năm không cần chỉnh nữa là

Comment

Nguyên văn bởi apple Xem bài viết
                Chà dzụ này... phải xem xét cho kỹ một chút nghe e Bích (mà chả biết có phải em là "em" thiệt hôg hay là a chàng nào đó kiếm cái nick dễ thương để anh em DTVN quan tâm chăm sóc ấy các bác nhẩy )

Về lý thuyết em có quét cả trăm con led7seg cũng ko sao cả, nhưng thực tế phải xem xét đến kích thước của led7seg. Nếu em quét 12led loại 14.2 mm thì còn tạm chấp nhận được chứ loại lớn thì thật khó để đủ dòng và áp cho led ság rõ (ban ngày).Nếu làm đồng hồ treo tường thì phải chơi led loại lớn một chút thì đứng xa nhìn mới rõ, mới đã, cỡ 2inch .

Bởi vì rèeng ... khi số lượng led tăng lên đồng nghĩa với thời gian off của led sẽ tăng lên, mà như thế led sẽ bị giảm độ sag mất rồi.

-dùng các thanh ghi dịch loại serial in, parallel out (cách này tốn rất ít đường điều khiển, minimum chỉ khoảng 3 chân thôi, ta có thể dùng Attiny quét cũng vô tư).

cho leb to hay bé thì quan trọng gì anh, phần hiển thị thì tất nhien phải dùng nguồn ngoài, thông qua tran đệm là được, thời gian tắt dài thì không lo anh ạ.
                1leb cho giay, 2 leb cho phut, 2lep cho giờ, 2leb cho ngay, 2lep cho tháng và 4leb cho năm vậy có 13 leb vẫn tốt các anh ạ
                chỉ cái đồng hồ thôi mạch làm cồng kềnh như cái dây truyền công nghiệp ấy thì to quá
                "em là Bích học ngành tự động hóa trường đại học Bách Khoa Hà Nội (cao đẳng)"

Comment

Chào bác apple rất vui vì có bác đã phát biểu nhưng bác có thể hướng dẫn vụ quét LED 7 bằng 595 đc ko bác em không biết cách sử dụng 595 dể quét.Bác cho cái Code là tốt nhất.Em chỉ muốn làm thế nào để on và off đc từ 595 tới LED 7 thôi.Cảm ơn bác trước
                  Mobile: 0914.658.856
                  Yahoo: quang85_2004

Comment

ôi trời ơi? thế người ta sinh ra con DS1307 với cả con thạch anh chính xác chuyên cho đồng hồ làm chi vậy? nếu tính được như em thì người ta dùng luôn thạch anh củng VDK chứ làm gì vất vả cho mệt... Đồng hồ mà 6 tháng chính 1 lần thì a củng thua, mấy năm không cần chỉnh nữa là
                    à em tưởng con DS j dó là vi điều khiển bình thường cơ
                    nếu có IC chuyên dùng vậy thì tốt quá nhưng anh lại phải lamf cồng kềnh mạch ra dẫn đến tốn pin hơn, em chỉ cần mỗi con mega8 làm toàn bộ

Comment

Con Mega8 nếu em dùng thạch anh bình thường thì không chính xác đâu, vì thạch anh gì mà chả có sai sô chút ít, đủ để sai giờ, nếu vẫn muốn dùng thì em dùng ngắt Timer chứ ai lại đi tính toán thời gian thực hiện lệnh,...
                      PS: Con gái trường Mình học ĐH khối A xinh thì hiếm ( có thể do A chưa thấy ) nhưng học Cao Đẳng Toàn Xinh thôi à! hê hê !!!

Comment

Em đã thử làm với loại led to cỡ 2inch chưa, chỉ cần em quét 6 con thôi là nhìn cũng thấy ko rõ lắm khi để ngoài sáng rồi đó em.các loại led nhỏ trong mỗi thanh chỉ có một diode sụt áp khoảng hơn 2v nhưng các loại led to thì mỗi thanh có tới 2 con diode mắc nối tiếp do vậy sụt áp cỡ khoảng hơn 4v chút xíu, hôm nào rảnh em có thể đo kiểm và làm thử sẽ rõ.

Em quét led cũng tương tự như em đang thực hiện điều xung ở chân Anode của thanh led đó vậy, em thử lấy giấy bút vẽ giản đồ thời gian hoặc giản đồ xung cho mỡi led7seg em sẽ thấy ngay thôi.
                        A ví dụ nhé, với 12con led của em, giả sử em quét với tần số 1Khz tức chu kỳ 1ms đúng ko, mỗi led sẽ sáng trong thời gian 1ms/12=0.083ms tương đương điều xung với duty circle là 0.083/1*100%=8,3%, hơi bị nhỏ đúng ko e, từ đó em sẽ tính ra áp trung bình đặt vào Anode đúng ko, em tính thử đi...Chúc e học tốt

--------
                        Apple

Comment

Con Mega8 nếu em dùng thạch anh bình thường thì không chính xác đâu, vì thạch anh gì mà chả có sai sô chút ít, đủ để sai giờ, nếu vẫn muốn dùng thì em dùng ngắt Timer chứ ai lại đi tính toán thời gian thực hiện lệnh,...
                          PS: Con gái trường Mình học ĐH khối A xinh thì hiếm ( có thể do A chưa thấy ) nhưng học Cao Đẳng Toàn Xinh thôi à! hê hê !!!
                          tất nhiên em không phải làm để tăng ai nên bàn luận với các anh để học hỏi các anh là chính.
                          (em nghe con trai họ kháo nhau "quỷ BK ma XD")

Comment

Em đã thử làm với loại led to cỡ 2inch chưa, chỉ cần em quét 6 con thôi là nhìn cũng thấy ko rõ lắm khi để ngoài sáng rồi đó em.các loại led nhỏ trong mỗi thanh chỉ có một diode sụt áp khoảng hơn 2v nhưng các loại led to thì mỗi thanh có tới 2 con diode mắc nối tiếp do vậy sụt áp cỡ khoảng hơn 4v chút xíu, hôm nào rảnh em có thể đo kiểm và làm thử sẽ rõ.

Em quét led cũng tương tự như em đang thực hiện điều xung ở chân Anode của thanh led đó vậy, em thử lấy giấy bút vẽ giản đồ thời gian hoặc giản đồ xung cho mỡi led7seg em sẽ thấy ngay thôi.
                            A ví dụ nhé, với 12con led của em, giả sử em quét với tần số 1Khz tức chu kỳ 1ms đúng ko, mỗi led sẽ sáng trong thời gian 1ms/12=0.083ms tương đương điều xung với duty circle là 0.083/1*100%=8,3%, hơi bị nhỏ đúng ko e, từ đó em sẽ tính ra áp trung bình đặt vào Anode đúng ko, em tính thử đi...Chúc e học tốt
                            vâng em cảm ơn anh.
                            nhưng mà đồng hồ treo tường thì cần gi leb to vậy anh,
                            nếu tối quá em nghĩ mình có thể tăng áp nó lên vươt định mức một tí tẹo cũng được mà

Comment

Chào bác apple rất vui vì có bác đã phát biểu nhưng bác có thể hướng dẫn vụ quét LED 7 bằng 595 đc ko bác em không biết cách sử dụng 595 dể quét.Bác cho cái Code là tốt nhất.Em chỉ muốn làm thế nào để on và off đc từ 595 tới LED 7 thôi.Cảm ơn bác trước
                              Cái này bác tải datasheet về đọc thêm để biết các chân nhé, mình chỉ nói sơ như vậy cho bác hiểu để tự ngâm cứu sẽ thấy hay hơn đó, đúng ko nhẩy...

Con 74595 là một thanh ghi dịch có chốt ngõ ra khi bác cấp một xung clock vào chân clock thì nó sẽ nuốt một bít đang tồn tại ở chân data vào thanh ghi dịch bên trong nó, cứ thế mỗi lần cấp một xung clock nó sẽ nuốt data vào, các data bít vào sau sẽ đẩy data bit vào trước lên vị trí bit cao hơn, khi cần đưa giá trị của thanh ghi này ra các chân ngõ ra thì cấp cho nó một xung vào chân chốt ngõ ra để nó xuất data bên trong ra các chân ngõ ra. để sử dụng thanh ghi này có hai cách là dùng phần mềm tự tạo ra các dạng xung cấp cho 74595 hoặc phần cứng có thể dùng bộ SPI (Serial Peripheral Interface) của AVR sẽ tiện hơn. Bác có thể đọc thêm phần này bên Tutorial quét led ma trận, bên đó có code cho bạn đọc mệt nghỉ...

To Le Thi Bich:
                              nếu tối quá em nghĩ mình có thể tăng áp nó lên vươt định mức một tí tẹo cũng được mà
                              À, anh ko có ý định bắt bẻ gì e đâu, "nâng như nâng trứng hứng như hứng hoa" còn ko hết nữa là...bắt chẹt...Nhưng nếu em tăng áp thì sẽ mất công tạo thêm phần áp riêng đó và có khi là sẽ thiếu an toàn nếu em giảm đi số lượng led được quét trong một MODE nào đó của cái đồng hồ. Nhưng mà chung quy nếu e đã thử và thấy nó hoạt động tốt thì cứ làm, a đâu có phải mấy ông thầy trừ bớt điểm của e đâu... a hiền khô như cục đá à...
                              Last edited by apple; 20-10-2008, 00:32.

--------
                              Apple

Comment

To: Các bác!
                                Cái vụ dùng LED to cho đồng hồ là hợp lý, vì khi treo lên hay để bàn mà nhìn từ xa mới thấy rõ được. Vấn đề ánh sáng bị mờ thì tôi đã giải quyết ok. Cơ bản là như thế này: Nguồn cấp cho CS(A not hay Catot) của LED là nguồn có thể thay đổi và dùng LM317. Nếu tính được Duty-cyle thì tốt, nếu không thì khi chạy chuơng trình xong rồi đo kiểm điện áp trung bình rồi răng dần áp đặt lên LED, khi nào cảm thấy độ sáng phù hợp là ok ( Điện áp trung bình không được vượt quá điện áp định mức của LED - tùy loại).
                                Còn vụ đặt giờ báo thức thì tôi đã viết code xong rồi, trước mắt là đặt 1 alarm thôi. Nếu có ý định làm chuông báo cho trường học thì nhất định phải config giờ mùa đông - hè bằng phím bấm vì cái này thay đổi hàng năm - do ban giám hiệu quyết định nên không cần auto làm gì cho tốn tài nguyên.
                                To em Bích: với Mega8 có thể vẫn dùng thạch anh 32.768 để tính chính xác RTC được ( Dùng 2 chân T1, T2 gì đó - anh chưa thử). Cách này không nên dùng cho đồng hồ chuyên nghiệp bởi vì đã tính thời gian thực thì phải có NVRAM, mà NVRAM thì = SRAM + PIN CMOS, mà Vdk sẽ ngốn PIN gấp mấy lần DS307 nên khả năng vài tháng phải chỉnh một lần là cái chắc (Giống như điều khiển TV phải thay PIN).
                                Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

thangktvta Tìm hiểu thêm về thangktvta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X