Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Reset fuse cho ATmega.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Thêm áp 12V để lập trình lại fuse bit chứ có gì ghê gớm đâu !
    Không làm được thì mua mờ !

mình cũng thử làm như vậy nhưng không được, mong bạn nói kỹ đi.
    |

Comment

Hi ALL

Mấy bác pót mạch mình làm lên nhé, cái vụ set bit fuse sai tui cũng đã từng đau đầu về nó. Tốt nhất trước khi mua về xem datasheet trước cho chắc kèo, chú ý kỹ thằng ponyprog. Nói chung các bit fuse ta có thể dzoc thoải mái, ngoại trừ bit ISP enable.
      Mà nếu mua mạch nạp quá đắt tiền thì mua con chip mới cho xong, như vậy là kinh tế hơn. Mấy con AVR tui nghĩ , với cách nạp song song thì ít có ai ưa chuộng cho lắm

Comment

hôm trước mình đã attach theo bài trả lời. HÔm nay xem lại thì k thấy đâu. Chẳng hiểu diễn đàn bị làm sao ấy. Nếu bạn virus quan tâm thì cho mình địa chỉ mail, mình sẽ gửi cho.

Vote hộ tớ với. Thanks!

Comment

attach mãi mới được. Tắt chức năng pop-up blocker đi mới được. Mày mò mãi mới được. Chẳng hiểu dientuvietnam.net bị lỗi hay sao mà lần trước tôi attach theo bài rồi. Vậy mà lần sau xem lại thì bị xóa mất file attach. Chán!
          Attached Files
          Last edited by va_hien; 06-05-2006, 12:56.

Vote hộ tớ với. Thanks!

Comment

Mạch bạn VA_HIEN tôi xem qua thấy ổn đó !Bạn nào cần có thể tận dụng sẵn file Orcad làm mạch cho nhanh .
            Sơ đồ sau cũng là 1 phương án đơn giản
            Attached Files
            Last edited by hoang_csa; 07-05-2006, 03:00.

Comment

đây là trang web cũng nói về mạch đó !
              http://www.osepie.onicom.sk/progfun/info_p.htm

Wa trang web mình nhận thấy nó hình như cỉi reset fuse cho AT902313 và AT90S8515 thôi mà hình như nó ứng dụng tron smart card thì phải . Chứ các con dòng Atmega thì không dùng được !
              Mạch nạp Little Programmer
              MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

OK, chắc là lần này Attach file được rồi, các bạn sử dụng và cho ý kiến nha, tôi nghỉ chắc ít ai viết các ứng dụng giao tiếp với máy tính bằng VBA giống như tôi đâu.
                TCQuy
                Attached Files

Comment

http://www.osepie.onicom.sk/progfun/info_p.htm

Chú thích cho rõ chút ( tìm ra trang này ko khó , seach tử khóa tôi đưa lên là ra )
                  cái link này nói về mạch nạp cho thẻ Fun tồn tại dưới 2 dạng IC rời và smartcard , dùng cái nào cũng được ( tuy 2 mà là 1 )
                  Các điểm hay của dạng mạch này là vừa fuse bit vừa nạp thẻ hay IC ngoài, cũng là mạch này nhưng dùng phần mềm khác có thể thành mạch nạp ISP cho AVR , hỗ trợ loại IC nào là do chương trình phần mềm ( kể cả loại ATmega chứ ko cứ gì 90S , đơn cử các bạn xem mạch nạp cho ATmega8 cũng na ná .Cái khác là có mạch cấp áp 12V để lập trình )

Comment

cám ơn bạn va_hien!
                    dịa chỉ của mình là
                    email: virush5n120@yahoo.com
                    rất cám ơn bạn
                    |

Comment

Nguyên văn bởi trinhcongquy
                      OK, chắc là lần này Attach file được rồi, các bạn sử dụng và cho ý kiến nha, tôi nghỉ chắc ít ai viết các ứng dụng giao tiếp với máy tính bằng VBA giống như tôi đâu.
                      TCQuy
                      Tôi làm thử rồi nhưng nó cũng chẳng ăn thua gì.

Comment

Nguyên văn bởi help_avr
                        Tôi làm thử rồi nhưng nó cũng chẳng ăn thua gì.
                        Hi
                        Nếu đèn led tại chân RDY/BSY sáng mà bạn vẫn không thành công thì phải xem lại mạch, ngược lại led RDY/BSY không sáng thì có khả năng là nó chưa vào được Parallel programming mode, theo tiến trình vào Parallel programming mode của Mega8 thì nguồn 5v phải được cấp trước, sau đó mới đưa 12v vào Reset, nhưng mà mạch và chương trình này thì 5v và 12v được cấp đồng thời (thông thường thì 12v có trước), nếu bạn mắc thêm tụ điện trên đường 5v hoặc 12v thì mọi chuyện có thể khác, chắc là bạn hiều tôi nói gì rồi phải không ?, tóm lại mạch và chương trình này không chủ động vào Parallel programming mode mà bạn phải can thiệp, cái này tôi biết trước rồi nhưng không nói ra vì để xem có ai phát hiện ra không. OK, giải pháp là sau khi cấp nguồn, bạn nối GND chân reset, để một lúc rồi nhã ra, nếu đèn Led sáng là ok có thể chạy chương trình, hoặc đầu tiên chỉ cấp 5v, khi bắt đầu chạy chương trình hãy nối 12v vào, nhưng mà dứt khoát đèn led phải sáng thì mới tiếp tục.
                        Dạo này tôi xui xẻo quá bị công ty dí chạy quá trời không có thời gian giải lao để làm mấy thứ này.
                        Chúc may mắn
                        TCquy

Comment

thank you very much !Tôi đã reset nó được rồi .Cắm cổng máy in ,mở chương trình rồi mới cấp nguồn .

Comment

Hiện nay trong tay tui có khoảng chục con AVR vừa ATmega8, vừa 16L đang bị triệu chứng Can't read signature LB1=0 .... hiện tại lại chỉ quen dùng Codevision ai có biện pháp cứu vớt mấy em này chỉ bảo với... cả 1 đống của đó.
                            Thanks
                            Nguy hiểm của tuổi già là cháy nổ gì chả có phản ứng!

Comment

Nguyên văn bởi phd31183
                              Hiện nay trong tay tui có khoảng chục con AVR vừa ATmega8, vừa 16L đang bị triệu chứng Can't read signature LB1=0 .... hiện tại lại chỉ quen dùng Codevision ai có biện pháp cứu vớt mấy em này chỉ bảo với... cả 1 đống của đó.
                              Thanks
                              Bạn xem ở các bài trên có bạn đã reset thành công , nên hỏi tools bạn ấy .
                              Còn nếu không nên tự build cho mình một cái .
                              Mạch nạp SPI song song của Chaokhun ( Anh của đê chang kưm ) có phần reset chip và fuse bytes có khả năng cải tử hoàn sinh cho mấy con chip của bạn ( nếu nó thực sự không chết về mặt vật lý ).
                              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Chỗ em có mạch nạp đa năng nhưng hình như đời cũ quá không nạp được ATMEGA16 thì phải Hỏi bác hoang_csa xem!
                                PNLab
                                Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
                                Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
                                Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
                                more...www.pnlabvn.com

Comment

Về tác giả

Collapse

va_hien Tìm hiểu thêm về va_hien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...