Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm Trạm hàn hiển thị LCD Vesion 2.0, Ổn định, 100% thành công

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm Trạm hàn hiển thị LCD Vesion 2.0, Ổn định, 100% thành công

Xin chào tất cả các bạn !
    Dự án trạm hàn dùng hiển thị trên LCD mình đã ấp ủ khoảng 1 tháng rồi nhưng do ko có thời gian để hoàn thiện mạch cũng như test sự ổn định của mạch , cho nên dự án đã chậm trễ.
    Nhưng rất tuyệt vời là trong 3 ngày nghỉ lễ 29/4, 30/4 và 1/5 , mình có đôi chút thời gian để nghiên cứu và hoàn thiện nốt mạch Trạm hàn vesion 2, hiển thị trên LCD. Sau 3 hôm thức thiết kế và làm mạch , làm đi làm lại đến 4 lần thì cuối cùng cũng có 1 bản theo mình là hoàn chỉnh nhất.

****Có rất nhiều bạn thắc mắc là tại sao tay hàn 60k dùng chán hoặc ko hàn đc thì cách khắc phục ở dưới .
    Cách khắc phục :
    ==>Tay hàn các bạn mua loại 60k hay 70k .. giá tùy từng cửa hàng trên chợ thì nhớ mua thêm Mũi hàn khác để thay cho mũi hàn có sẵn ở tay hàn . Vì Mũi hàn có sẵn ở tay hàn rất khắm bựa ko thể nào hàn đc, nếu ko thay thì ko hàn được
    Giá 1 mũi hàn thì mua loại 15k hàn thì ngon cực kì ngon. Nếu có điều kiện hàn SMD tiêu chuẩn cao thì nên mua loại 30k được mạ 1 lớp hợp kim bền.
    Tiêu chi sử dụng khi mua mũi hàn :
    + Mua mũi nhọn để hàn SMD
    + Mua mũi dao để hàn các mối hàn lớn ví dụ như cọc đồng...
    __ Thiếc hàn:
    + Có điều kiện thì chơi Ashahi loại 550k /500g
    + Khá thì dùng loại 150k /200g

Dùng thiếc ở chợ giời thì cũng xin lạy luôn vì loại thiếc trên chợ trời chỉ để ném chó , chó ko chết

Mạch Trạm Hàn Vesion 2 Final LCD này mình đã làm mạch thật , test tay hàn chạy ở nhiệt độ 450oC trong 10 tiếng . Trải qua 10 tiếng test , thì thấy mạch rất good, không có lỗi gì .

Hơi dài dòng nhỉ . Đi vào vấn đề chính thôi
    Nguyên liệu chuẩn bị bao gồm :
    1.Atmega 8L = 28k
    2. LM 358 = 2k hoặc 3k tùy từng chỗ
    3. LCD 1602 = 60k
    4.Thạch anh 8Mhz = 2k
    5. Cầu đi ốt 2A hoặc 4A tùy túi tiền ~ 5k
    6. Biến trở =1k
    7. IC nguồn 7805 = 2k5
    8. Fet IRF Z44 = 7k ( nên mua fet ở Minh Hà vì mình dùng Fet ở đây ko hề nóng, dùng của icvn.vn hoàng phát nóng ran và ngỏm luôn )
    9. Tụ dán, trở dán , tụ 1000uf , led 5mm .... = 10k
    10. Tay hàn 907 bán ngoài chợ = 70k
    11. Biến áp 12 - 0 - 12 3A , sang hơn thì 5A . Ở đây mình tận dụng vì đang có khoảng 100 cái biến áp 0 -12 1A nên mình dùng 2 biến áp 0 - 12v ghép lại . Giá 1 biến áp 0 - 12 v 1A = 15k x 2 cái = 30k
    12. Mạch in thì các bạn tự là ủi thì sẽ ko mất tiền . Nếu ko tự làm đc mạch in thì mình cũng sẵn sàng chia sẻ mạch in .

Tổng thiết hại để có được trạm hàn ưng ý là tầm 220 k. Bỏ ra 220k để được 1 trạm hàn tốt , bền, ổn định theo mình nghĩ là ko quá nhiều hoặc so với giá của các trạm hàn khác có trên thị trường thì nó còn rẻ hơn rất nhiều .
    Linh kiện dễ thay thế , rẻ tiền và dễ kiếm.

Sơ đồ nguyên lý

Do file nguyên lý up lên có vấn đề ko đúng . Mình sẽ up file nguyên lý lên 1 cách sớm nhất
    Mạch in được vẽ trên proteus:

Hoàn thiện sản phẩm

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Mạch in + Code mời các bạn dowload bên dưới
    Download : https://sites.google.com/site/lammac...ythu12hlientuc
    Có gì khó các bạn cứ mail cho mình , mình sẽ giúp các bạn hoàn thiện sản phẩm 1 cách tốt nhất

Xin post cái video đã làm . Chúc các bạn hoàn thành được sản phẩm và có 1 trạm hàn tốt luôn theo sát mình trên con đường kỹ thuật
    https://www.youtube.com/watch?v=z32Lxs1dlPE
    Last edited by danhquan1992; 03-05-2014, 23:31.
    Gia Công Mạch In - SDT 098.999.2470

Một mạch rất thiết thực với sinh viên!
    Mong bác phát huy thêm!

:

Comment

Rất ngon, nhưng hình như công suất không được tốt thì phải, đáp ứng nhiệt hơi chậm. Mod thành điều khiển góc mở của SCR dùng AC thì ngon hơn là Mosfet dùng DC

Comment

Bác làm cái mạch hiển thị bằng led 7 đoạn cho nóa đạt tiêu chuẩn " Ngon, Bổ, Rẻ.."
        Mời các bác ghé thăm ngôi nhà nhỏ của em...

Comment

đúng rồi bạn danhquan1992 làm bằng led 7 đoạn thì rẻ bổ mà lại ngon nữa, mong bạn có phiên bản mới dùng led 7 đoạn

Comment

[QUOTE=danhquan1992;860244]Xin chào tất cả các bạn !
            Dự án trạm hàn dùng hiển thị trên LCD mình đã ấp ủ khoảng 1 tháng rồi nhưng do ko có thời gian để hoàn thiện mạch cũng như test sự ổn định của mạch , cho nên dự án đã chậm trễ.
            Nhưng rất tuyệt vời là trong 3 ngày nghỉ lễ 29/4, 30/4 và 1/5 , mình có đôi chút thời gian để nghiên cứu và hoàn thiện nốt mạch Trạm hàn vesion 2, hiển thị trên LCD. Sau 3 hôm thức thiết kế và làm mạch , làm đi làm lại đến 4 lần thì cuối cùng cũng có 1 bản theo mình là hoàn chỉnh nhất.

****Có rất nhiều bạn thắc mắc là tại sao tay hàn 60k dùng chán hoặc ko hàn đc thì cách khắc phục ở dưới .
            Cách khắc phục :
            ==>Tay hàn các bạn mua loại 60k hay 70k .. giá tùy từng cửa hàng trên chợ thì nhớ mua thêm Mũi hàn khác để thay cho mũi hàn có sẵn ở tay hàn . Vì Mũi hàn có sẵn ở tay hàn rất khắm bựa ko thể nào hàn đc, nếu ko thay thì ko hàn được
            Giá 1 mũi hàn thì mua loại 15k hàn thì ngon cực kì ngon. Nếu có điều kiện hàn SMD tiêu chuẩn cao thì nên mua loại 30k được mạ 1 lớp hợp kim bền.
            __ Thiếc hàn:

Dùng thiếc ở chợ giời thì cũng xin lạy luôn vì loại thiếc trên chợ trời chỉ để ném chó , chó ko chết

Mạch Trạm Hàn Vesion 2 Final LCD này mình đã làm mạch thật , test tay hàn chạy ở nhiệt độ 450oC trong 10 tiếng . Trải qua 10 tiếng test , thì thấy mạch rất good, không có lỗi gì .

1.Atmega 8L = 28k
            3. LCD 1602 = 60k
            4.Thạch anh 8Mhz = 2k
            6. Biến trở =1k
            7. IC nguồn 7805 = 2k5
            8. Fet IRF Z44 = 7k ( nên mua fet ở Minh Hà vì mình dùng Fet ở đây ko hề nóng, dùng của icvn.vn hoàng phát nóng ran và ngỏm luôn )
            11. Biến áp 12 - 0 - 12 3A , sang hơn thì 5A . Ở đây mình tận dụng vì đang có khoảng 100 cái biến áp 0 -12 1A nên mình dùng 2 biến áp 0 - 12v ghép lại . Giá 1 biến áp 0 - 12 v 1A = 15k x 2 cái = 30k
            12. Mạch in thì các bạn tự là ủi thì sẽ ko mất tiền . Nếu ko tự làm đc mạch in thì mình cũng sẵn sàng chia sẻ mạch in .

Tổng thiết hại để có được trạm hàn ưng ý là tầm 220 k. Bỏ ra 220k để được 1 trạm hàn tốt , bền, ổn định theo mình nghĩ là ko quá nhiều hoặc so với giá của các trạm hàn khác có trên thị trường thì nó còn rẻ hơn rất nhiều .

Sơ đồ nguyên lý

Do file nguyên lý up lên có vấn đề ko đúng . Mình sẽ up file nguyên lý lên 1 cách sớm nhất

Hoàn thiện sản phẩm

---------------------------------------------------------------------------------------
            bạn danhquan1992 tôi thấy mạch in của bạn không có 4 cái lỗ via nên rất khó để lắp cố định vào hộp và nếu bạn hướng đẫn mọi người cách nạp phai hex vào chíp thì tốt biết mấy ví dụ (Fuse bit ) gì đó tôi nghe nói nếu Fuse bit sai là bị khóa chíp,mong bạn hướng dẫn.
            Last edited by vanhoang; 09-05-2014, 22:13.

Comment

[QUOTE=vanhoang;861947]
              Nguyên văn bởi danhquan1992 Xem bài viết
              Xin chào tất cả các bạn !

Cách khắc phục :
              __ Thiếc hàn:

1.Atmega 8L = 28k
              3. LCD 1602 = 60k
              4.Thạch anh 8Mhz = 2k
              6. Biến trở =1k
              7. IC nguồn 7805 = 2k5

Sơ đồ nguyên lý

Hoàn thiện sản phẩm

---------------------------------------------------------------------------------------
              bạn danhquan1992 tôi thấy mạch in của bạn không có 4 cái lỗ via nên rất khó để lắp cố định vào hộp và nếu bạn hướng đẫn mọi người cách nạp phai hex vào chíp thì tốt biết mấy ví dụ (Fuse bit ) gì đó tôi nghe nói nếu Fuse bit sai là bị khóa chíp,mong bạn hướng dẫn.
              Fuse thạch anh nội 8M... theo hình
              Click image for larger version

Name:	fuse bit pony prog.jpg
Views:	1
Size:	29.3 KB
ID:	1396131
              hoặc đây cũng có trạm hàn dùng LED 7 đoạn đây, chạy rất chuẩn... dc chỉnh sửa bởi a congminhfs
              http://codientu.org/threads/tu-lam-t...e-7#post-86144

Comment

Dùng nguồn 12_0_-12 đk ko nhỉ

Comment

Cảm ơn chủ thớt mình sẽ thử xem sao. Đang onl đt ko thấy nút thank
                  Lý Thuyết Và Thực Hành
                  Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

Về tác giả

Collapse

danhquan1992 Tìm hiểu thêm về danhquan1992

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X