Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ để xác định thời điểm 1 xung từ 1 về 0!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ để xác định thời điểm 1 xung từ 1 về 0!

Em đang mắc phải vấn đề như sau : em có 2 xung lệch pha nhau và đang muốn xác định tại thời điểm mà xung thứ nhất chuyển từ trạng thái 1 về 0 thì xung kia đang ở trạng thái nào (0 or 1 ) ( note : chỉ tại thời điểm xung 1 chuyển trạng thái, nếu ở các thời điểm khác có trường hợp sẽ cho kết quả sai, các xung có chu kì có thể khác nhau theo thời gian)
    Mong các anh có thể viết code C giúp em cho AVR để giai vấn đề trên ! Em xin cảm ơn mọi người !

Bạn sử dụng ngắt để phát hiện sườn xung, và trong chương trình xử lý ngắt bạn đọc trạng thái của tín hiệu còn lại. Đúng ý bạn ko?
    Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Comment

Nguyên văn bởi lick Xem bài viết
      Bạn sử dụng ngắt để phát hiện sườn xung, và trong chương trình xử lý ngắt bạn đọc trạng thái của tín hiệu còn lại. Đúng ý bạn ko?
      Cảm ơn anh lick! em cũng không rõ về cái này lắm, lúc thiết lập ban đầu thì cái T0 pin falling edge là giá trị TCNT0 sẽ tăng 1 khi xung từ 1 về 0 còn T0 pin rising edge là giá trị TCNT0 sẽ tăng khi xung từ 0 về 1 phải ko ạ? ( ở đây em dùng times0) ( Các anh đừng cười em nhé hì )

Comment

Nguyên văn bởi yen_trang Xem bài viết
        Cảm ơn anh lick! em cũng không rõ về cái này lắm, lúc thiết lập ban đầu thì cái T0 pin falling edge là giá trị TCNT0 sẽ tăng 1 khi xung từ 1 về 0 còn T0 pin rising edge là giá trị TCNT0 sẽ tăng khi xung từ 0 về 1 phải ko ạ? ( ở đây em dùng times0) ( Các anh đừng cười em nhé hì )
        Đúng 50%.
        TCNT0 lúc nào cũng tăng.
        Có 3 loại ngắt hỗ trợ việc này. Timer, Pin change và External.
        AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
        Xem thêm tại Online Store ---> Click here
        Mob: 0982.083.106

Comment

Về tác giả

Collapse

yen_trang Tìm hiểu thêm về yen_trang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X