Thông báo

Collapse
No announcement yet.

AVR cho người mới bắt đầu

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các Anh các chị có thể giúp em hiểu về khái niệm " CỜ " sử dụng trong các tài liệ AVR là gì không? Thanks!
    Sống Là Phải Chiến Đấu

Comment

• đang bí về AVR!
      giúp em với ,sư huynh nào có thể cho em biết về cách đọc encoder và hiển thị lên LCD dc ko? em ko biết làm sao?

Comment

• Encoder

Chào mọi người! Mình là thành viên mới, đang tìm hiểu về encoder để kết nối với ATMega32. mọi người biết chỉ giúp với.
        Thanks!

Comment

• Encoder

Ngõ ra của encoder có 3 kênh, như vậy mình muốn sử dụng kênh nào cũng được phải không? và sẽ có 1 chân cấp VCC, 1 chân nối GND.

Comment

• 3 ngõ ra thông thường là A, B, và Z.
            Chỉ sử dụng A hoặc B (là đảo pha của A),
            Z là chiều quay.
            More friends more foods

Comment

• Encoder và AVR

cảm ơn bác "kimhuynguyen". Nhân tiện bác có thể chỉ giùm cách đọc encoder và hiển thị lên lcd với!?
              Thanks so much!

Comment

• Nguyên văn bởi vandinhmc Xem bài viết
                cảm ơn bác "kimhuynguyen". Nhân tiện bác có thể chỉ giùm cách đọc encoder và hiển thị lên lcd với!?
                Thanks so much!
                Nếu muốn cảm ơn, bạn chỉ cần nhấn vào nút "Cảm ơn" là đủ, không cần viết bài cảm ơn.

Việc đọc encoder thực chất là việc đếm xung phát ra từ encoder.
                Tùy theo ứng dụng cụ thể có những giải thuật khác nhau.
                Việc hiển thị LCD: có rất nhiều bài liên quan trong diễn dàn này, bạn chịu khó tìm.
                More friends more foods

Comment

• các báo ơi em không biết rõ lắm về việc băm xung . bác nào chỉ em với cảm ơn các bac nhiều . em là lính mới đang dùng asm cho con ATmega16 . thanks !

Comment

• Em đã học và lập trình được với 8951 bằng ASM nay chuyển qua AVR có chút thắc mắc mong các bác giải thích giúp:
                    -Trong AVR có các thanh ghi được định địa chỉ và đặt tên cho từng bít như vùng ram từ địa chỉ 20h đến 2fH trong 8951 không?
                    -Có con AVR nào có lệnh chia cứng không?

Comment

• các bác cho em hỏi với

em mới biết qua 1 chút ít về VDK mà hôm qua mới nhận được đề tài bài tập lớn là dùng AVR...nhưng em chưa biết gì về AVR cả...em mới được biết qua về 8051...các bác cho em hỏi có phải em ATmega8515 cũng gần giống như 8051 ko ah...các lệnh lập trình C và ASEM có phải là giống nhau ko ah...thanks các bác nhiều

Comment

• các bác cho em hỏi
                        sao em sử dụng Codevision mà không thể nào tạo ra được file HEX.không biết đặt chế độ đấy ở đâu.mong mọi người giúp,= hình ảnh càng tốt
                        thanks

Comment

• bạn thử kiểm tra lại mục configure the project --> C compiler --> Code generation --> File out put format(s) chọn COF ROM HEX EEP (xem hình).

Trong nhiều trường hợp, mặc dù đã chọn đúng chế độ, nhưng do code chương trinh bị lỗi, nên vẫn ko tạo file hex được. Bạn nên kiểm tra lại code.
                          Attached Files
                          :-)

Comment

• nap gia tri cho SP

Nguyên văn bởi abcnam Xem bài viết
                            Mình mới tập tành xài AVR, đang xài con atmega64.
                            Viết chương trình bằng avrstudio 4 dùng avr GCC.
                            không hiểu tại sao khi viết trưc tiếp thì chạy ok, nhưng dùng chương trình con thì sau khi chạy hếtt chương trình con thì nó lại quay về đầu chương trình.
                            Trong mô phỏng thì nó vẫn chạy đúng, chi sai khi nạp vào mạch thôi.
                            các cao thủ chỉ giúp dùm.
                            Thanks.
                            tôi nghĩ chắc bạn chưa nạp giá trị cho con tro ngan xếp SP rồi,ban thử dùng lệnh này vào đâu chưng trình xem
                            ;***** Initialize stack pointer
                            ;* Initialize stack pointer to highest address in internal SRAM
                            ;* Comment out for devices without SRAM

ldi r16,high(RAMEND) ;High byte only required if
                            out SPH,r16 ;RAM is bigger than 256 Bytes
                            ldi r16,low(RAMEND)
                            out SPL,r16
                            .......

Comment

• Nguyên văn bởi vth Xem bài viết
                              Em mới biết sự lợi hại của AVR trong việc điều chế vecto không gian điều khiển độ rộng xung(PWM). Bác nào có thông tin về loại AVR này cho em biết với nhé. Cám ơn các bác nhiều.
                              có cái này cho bác
                              AVR447:Sinusoidal driving of three-phase permanent magnet motor using ATmega48/88/168
                              http://atmel.com/dyn/resources/prod_...ts/doc8010.pdf

Comment

• mới tìm được cái này share cho các anh em mới tìm hiểu AVR có sách tiếng việt mà tham khảo.
                                đây là cuốn giáo trình AVR.
                                Download tại đây nhá:
                                bấm request rồi tải nhá.

Comment

Về tác giả

Collapse

TuxHero Tìm hiểu thêm về TuxHero

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X