Thông báo

Collapse
No announcement yet.

AVR cho người mới bắt đầu

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác hay wá.em mới tìm hiểu về AVR.và hiên tại em cũng đang có một con Atemega 32 .mong các bác chỉ cho em các ứng dụng hay (vd led cube) để em tận dụng cho đỡ phí

Comment

• các bác cho xin bảng mã lệnh của AVR đi
      em mới làm quen với con này chẳng biết mấy lệnh cả
      help help help !
      em thanks trước
      nếu nặng wa gửi vào mail thanhtrunghh@gmail.com giúp em

Comment

• các anh có thể chỉ giúp em lấy giá trị ngẫu nhiên trong avr không? đang làm game lucky number, nhưng giá trị ngẫu nhiên mỗi lần lấy đều như nhau, đã thử sử dụng srand() cũng không được. em đang bó tay, haizzz

Comment

• Nguyên văn bởi thongies
          Xin chào các bạn!
          Mình lập trình ra mạch trái tim này với rất nhiều hiệu ứng bắt mắt và lung linh, ai có nhu cầu để dành tặng cho người yêu thương của minh hay để làm trang trí trong nhà thì có gì alo cho mình nhé:
          Số điện thoại 01644303336
          Đây là mạch trái tim của mình các bạn vào xem nhé!
          Led trai tim - YouTube
          Bạn là Lê Đức Hệ Admin của machdientu.net làm sản phẩm thương mại này sao mình liên lạc không được nhỉ.

Comment

• Mới học viết chương trình cho AVR bằng C trong avrstudio 4.xx

hinh1 by pamkin00, on Flickr

Chào các bác! Hiện mình đang tìm hiểu con avr trên hocavr.net. Nhưng sao mình copy 1 đoạn chương trình timer trên web hocavr.net rồi build and run thì messager thông báo bị lỗi như trong hình! Mình cũng đã cài winavr ( cài sau khi đã cài avrstuio). Nhờ bác nào giúp debug giùm nha?

Comment

• chào các bác!
              em em được lệnh trên giao cho tìm hỉe về AVR nhưng em trả biết bắt đầu từ đâu cả!!! có bác nào rảnh chỉ dùm em vs

qua mail :buiducdung1992@gmail.com
              hình như là có ở phần chữ kí của em
              Gmail:
              FB :
              Y! :

Comment

• chào bác Pamkin em được biết bác hải cài WinAVR trước sau đó mới cài avrstudio.bác thử lại xem thế nào
                c2: bác thử tạo project lại rồi gõ từng lệnh vào xem sao ?.em mới nghiên cứu về AVR cũng trên trang hocavr.net chưa bao giờ bị như bác.
                Email :
                Phone : 0902 5777 39
                Branch: LẬP TRÌNH CÁC DÒNG CHIP NXP, ST, ATMEL

Comment

• em đang tìm hiểu về ATmega16, nhưng tiến trình học tập hơi chậm vì em kém tiếng anh, nhiều lúc học qua datasheet thấy khó hiểu quá, các pro giúp cho em với, ở đâu có tài liệu tiếng việt về ATmega16 , nhất là datasheet đã dịch sang tiếng việt rồi ấy, nhân tiện hỏi luôn em nên học ATmega16 ở trang nào thì chi tiết và hiệu quả nhất, em cảm ơn nhiều.
                  Bán linh kiện điện tử online, nhận ship hàng và đặt hàng trong toàn quốc

Comment

• các bác cho em hỏi cờ ngắt trong truyền USART của atmega16 là gì nhỉ?
                    Bán linh kiện điện tử online, nhận ship hàng và đặt hàng trong toàn quốc

Comment

• Mình mới học avr và giờ lại phải làm 1 bài tập lớn khá gấp hix!! Mình đang mắc phần lập trình và đặc biệt là phần timer/counter và giao tiếp i2c, cụ thể ở đây là ds1307. Mình đọc đi đọc lại rất nhiều lần các kiến thức và thông tin xoay quanh 2 vấn đề này rồi nhg.....ko thể tìm được cái ví dụ đơn giản nào của nó viết bằng C có cấu trúc tập lệnh trong codevision. hix ....nên chẳng biết viết thế nào. mong mọi người giúp mình với. Phần timer mình định làm bộ định thời timer và dùng nó để quét led nhg mình ko hiểu phải viết thế nào. Còn vấn đề ko hiểu nữa là hàm trình phục vụ ngắt của timer:
                      interrupt [TIM0_OVF] void timer0_ovf_isr(void)
                      {
                      //your code here
                      }
                      mình vẫn chưa hiểu trình phục vụ ngắt này là như thế nào và làm thế nào để gọi nó ra khi làm việc với các hàm khác!!

Học hành thì vất vả mà đến lúc cần ứng dụng thì thể này đây!! HIx hix.

Comment

• Nguyên văn bởi Pamkin Xem bài viết
                        Chào các bác! Hiện mình đang tìm hiểu con avr trên hocavr.net. Nhưng sao mình copy 1 đoạn chương trình timer trên web hocavr.net rồi build and run thì messager thông báo bị lỗi như trong hình! Mình cũng đã cài winavr ( cài sau khi đã cài avrstuio). Nhờ bác nào giúp debug giùm nha?
                        bác post cả project lên thì mọi người mới dễ tìm lỗi được.
                        WS:
                        Blog:

Comment

• Nguyên văn bởi ordinateur Xem bài viết
                          Mình mới học avr và giờ lại phải làm 1 bài tập lớn khá gấp hix!! Mình đang mắc phần lập trình và đặc biệt là phần timer/counter và giao tiếp i2c, cụ thể ở đây là ds1307. Mình đọc đi đọc lại rất nhiều lần các kiến thức và thông tin xoay quanh 2 vấn đề này rồi nhg.....ko thể tìm được cái ví dụ đơn giản nào của nó viết bằng C có cấu trúc tập lệnh trong codevision. hix ....nên chẳng biết viết thế nào. mong mọi người giúp mình với. Phần timer mình định làm bộ định thời timer và dùng nó để quét led nhg mình ko hiểu phải viết thế nào. Còn vấn đề ko hiểu nữa là hàm trình phục vụ ngắt của timer:
                          interrupt [TIM0_OVF] void timer0_ovf_isr(void)
                          {
                          //your code here
                          }
                          mình vẫn chưa hiểu trình phục vụ ngắt này là như thế nào và làm thế nào để gọi nó ra khi làm việc với các hàm khác!!

Học hành thì vất vả mà đến lúc cần ứng dụng thì thể này đây!! HIx hix.
                          Khi bộ đếm timer tràn thì sẽ sinh ra 1 ngắt, và chương trình sẽ tự động dừng các việc đang làm để nhảy về chương trình con phục vụ ngắt, thực hiện các lệnh ở trong chương trình con phục vụ ngắt. Sau khi thực hiện xong thì lại tự động nhảy về chương trình chính để làm các công việc tiếp theo.
                          WS:
                          Blog:

Comment

• bạn phải bố trí thời gian linh hoạt giữa ngắt và chương trình chính thì hiệu suất xử lí mới cao dc. Ví dụ như quét led 7 dùng ngắt timer ta k nên quét hết các led 1 lúc , mà mỗi lần ngắt xảy ra ta quét 1 con led , . Và đặc biệt k càng ít dùng hàm delay càng tốt.

Comment

• Nguyên văn bởi quangtung112 Xem bài viết
                              Khi bộ đếm timer tràn thì sẽ sinh ra 1 ngắt, và chương trình sẽ tự động dừng các việc đang làm để nhảy về chương trình con phục vụ ngắt, thực hiện các lệnh ở trong chương trình con phục vụ ngắt. Sau khi thực hiện xong thì lại tự động nhảy về chương trình chính để làm các công việc tiếp theo.
                              Mình hiểu rồi!! Mình sẽ cho phần hiển thị 1 con led vào đây và cứ sau 1 lần tràn thì nó sẽ tiếp tục hiển thị con led tiếp theo phải ko?? làm như vậy thì dù có đang ở bất cứ trong vòng lặp nào quá trình hiển thị vẫn được làm việc liên tục phải không? Mình đã làm và viết code rồi và khi build nó báo 1 lỗi missing "{" rất khó hiểu. mọi người giải thích giùm mình với.

Comment

• thiếu dấu ";" ở dòng 37.
                                WS:
                                Blog:

Comment

Về tác giả

Collapse

TuxHero Tìm hiểu thêm về TuxHero

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X