Thông báo

Collapse
No announcement yet.

AVR cho người mới bắt đầu

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

nếu mà mới học thì dùng con 8515 thôi. Chịu khó coi datasheet của nó vài ngày, sau đó mở CodeVision ra, lại chịu khó coi phần Help của nó vài ngày; thế là ta có thể làm dc vài cái vd đơn giản rồi. Sau đó dần dần phát triển thêm, đụng chỗ nào bí thì lên mạng hỏi anh em. Đây là cách của mình khi mới sd AVR
    !e

Comment

Ặc, sao AVR cho người mới bắt đầu mà chẳng thấy đâu cho newbie hết, sao ko có đại ca nào đứng ra viết một cái tutorial nhể. Bắt đầu ở đây là bắt đầu cho ai ? tui mới học, chọn AVR nghiên cứu nhưng thấy mịt mù quá (có chơi với 8951 chút đỉnh, viết bằng ASM và mù hoàn toàn với C).
      Hĩ, chẳng ai khuyên mới học dùng con jì (AVR lung tung beng wá), tập lệnh ra sao ? và ko ai cho sample hết ! ngay cả một đoạn code làm LED chớp tắt thôi cũng ko có nốt (tui học toàn wa ví dụ mà suy ra ko à). Mấy bác xem lại nghen.
      Last edited by sphinx; 25-02-2008, 01:09.

Comment

Hi hi ở lại dùng AVR đi - AVR rất mạnh, lại dễ lập trình, giá cũng rẻ ^_^. Đặc biệt nếu bác dùng ASM cho 8951 rồi thì chuyển sang AVR cực kỳ thuận lợi.
        Chip AVR có nhiều loại, nhưng mới bắt đầu thì theo mình dùng ATmega8 hoặc ATmega88 là ok, vừa đầy đủ vừa rẻ.

Còn cái tài liệu AVR for beginner để mình về nhà tìm xem, trước có down về chắc vẫn còn.

Chúc vui.
        chunhanhoabattu :rose:

Comment

Dùng ATmega8515 đi, chân cẳng giống 8051 mà, lập trình nếu làm qua keil C thì cũng tương tự, mình cũng vừa chân ướt chân khô vào với AVR. Nếu bạn newbie cần mình sẽ gửi mấy cái vd đơn giản để tụi mình cùng trao đổi!
          !e

Comment

ừ cám ơn mấy bồ nha, mà bác zenmen up lên cho mọi người tham khảo chung nhem, cám ơn mấy bồ. Ừ tui đã nói gùi, tui iu Atmel, nên sẽ ở lại thui. Mong các bác AVR pro hỗ trợ nhìu cho tụi này nha.
            P/S: thêm nữa tui cũng muốn đổi phong các chút (dùng C thử xem ngon hơn ÁM hông). Bác có thể chỉ tui C luôn nha. Mấy bác post ví dụ từ đơn giản từ LED lên nha !!!
            Thanks !
            Last edited by unisa; 15-12-2006, 17:35.

Comment

Đây là tài liệu AVR for beginer mình down từ hồi trước.
              Attached Files
              chunhanhoabattu :rose:

Comment

AVRforbeginner cũng dc đấy chứ! Anh em nào chịu khó là làm dc thôi.
                Như bữa nọ có nói, mình xin phép đưa 1 ví dụ đơn giản lên cho mọi người cùng xem và góp ý:

Code:
                //---------------------------------------------------------
                //khai bao thu vien:
                #include <mega8515.h>	//file dinh nghia cac thanh ghi ATmega8515
                #include <delay.h>		//file chua ham delay_us va delay_ms

void main(void)
                { 
                	unsigned char i;		//khai bao bien 

//khoi tao: 
                    DDRC = 0xFF;	//8 pin port c la ngo ra
                    PORTC = 0xFF;	//8 pin deu ra muc high(1)  	
                    DDRD = 0x00;	//8 pin port D la ngo vao
                    PORTD = 0xFF;	//co dien tro keo len (ben trong)	

while(1)	//lap hoai
                	{
                		PORTC = PORTC + 1;	//tang port C 1 bit  
                		delay_ms(1000);		//tri hoan 1s
                		if(PIND.7 == 0)		//kiem tra PD7 = 0?
                		{  
                			PORTC = 254; 
                			for(i=0;i<8;i++)	//vong lap 8 lan
                			{
                        		PORTC = PORTC << 1;	//dich port C 1 bit sang trai
                        		delay_ms(500);			
                			}
                			PORTC = 255;
                		}
                	}
                }
                //---------------------------------------------------------
                Last edited by falleaf; 19-12-2006, 09:00.
                !e

Comment

Hi, mình học AVR cũng khá lâu rồi, nhưng chủ yếu là lập trình bằng asembly thôi, bây giờ có việc cần nên lại học lại, mình muốn lập trình AVR bằng ngôn ngữ C, mình chỉ có hướng dẫn lập trình C cho 8051 thôi, mình hỏi lập trình C trong 8051 và AVR có khác nhau nhiều không? có ai biết trang web nào hướng dẫn lập trình C cho avr không? Thanks!
                  |

Comment

Ai mới học avr dùng codevision c, xem tham khảo file đính kèm:
                    Attached Files
                    !e

Comment

avrtur

Nguyên văn bởi minoan Xem bài viết
                      Hi, mình học AVR cũng khá lâu rồi, nhưng chủ yếu là lập trình bằng asembly thôi, bây giờ có việc cần nên lại học lại, mình muốn lập trình AVR bằng ngôn ngữ C, mình chỉ có hướng dẫn lập trình C cho 8051 thôi, mình hỏi lập trình C trong 8051 và AVR có khác nhau nhiều không? có ai biết trang web nào hướng dẫn lập trình C cho avr không? Thanks!
                      1 trang web hướng dẫn lập trình c cho avr dùng avrstudio khá dễ hiểu, thử xem sao!
                      http://www.avrtutor.com/tutorial/thermo/contents.htm
                      !e

Comment

em Muốn hỏi con ATmega8515L có khác gì con atmega16L ko mọi người ???

chả là em đang cần làm với atmega16 nhưng ko biết có dùng bài hướng dẫn làm với C cho mega8515 ko
                        Last edited by sphinx; 25-02-2008, 01:13. Lý do: Lọc chủ đề

Comment

ATMEGA8515 rất khác so với ATMEGA16, ít nhất là chân cẳng nó ko tương thích.
                          Chỉ có ATMEGA8535 giống ATMEGA16 vì con 16 nó sinh ra là để thay thế 8535
                          PNLab
                          Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
                          Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
                          Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
                          more...www.pnlabvn.com

Comment

xin hỏi mấy bác cách fuse để dùng thạch anh trong 1MHz của AVR
                            Có phải là mình chọn giá trị CKSEL3..0 "0001" trước khi nạp avr

Comment

Cho mình hỏi cái,mình định nạp chuơng trình cho con ATmega8515L,mạch nạp mình làm rồi,sử dụng chương trình ISP Programmer để nạp.Khi nạp thì khg được,máy thông báo:"DEVICE SIGNATURE DID NOT MATCH".Ai giải thích giùm mình với.
                              P/S:sử dụng AVR mega8515L thì nên chọn thạch anh loại nào thế.

Comment

các bạn cho mình hoi 1 chút.Mình đang phải làm bài tập thiết kế mạc quay số gọi khẩn cấp với yêu câu như sau:
                                + mạch giao tiếp với PSTN , lưu nhiều số gọi
                                + mạch tự động quay số và phát tín hiệu âm thanh đã ghi từ trước
                                + dùng vi điều khiển ATMEGA 32 để thực hiện thuật toán
                                mình chưa biết về AVR và cũng chưa biết phải bắt đầu từ đâu.các bạn có thẻ bảo mình nên bắt đầu như thế nào không ?
                                cảm ơn nhiều lắm

Comment

Về tác giả

Collapse

TuxHero Tìm hiểu thêm về TuxHero

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X