Thông báo

Collapse
No announcement yet.

NHÓM PHÁT TRIỂN AVR

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• NHÓM PHÁT TRIỂN AVR

Chào các bạn,
    Nếu các bạn hay theo dõi các diễn đàn thì có thể nhận thấy rằng AVR đang được quan tâm và phát triển khá nhanh. Rất nhiều bạn đã đặt câu hỏi về cách tiếp cận vi điều khiển AVR. Chúng ta cũng đã thấy một số ứng dụng của AVR được nêu ở một số diễn đàn. Điều này cũng dể hiểu bởi vì AVR rất dễ học: mạch nạp đơn giản, giả cả phải chăng, nhiều chủng loại, có nhiều công cụ phát triển, nhiều tài liệu hướng dẫn và sách viết về AVR, …

Phương châm làm việc của diễn đàn chúng ta là xây dựng một kho tài liệu tham khảo bằng tiếng Việt để giúp các bạn nhanh chóng nắm bắt và làm quen với thế giới điện tử đầy hấp dẫn. Các bạn thử hình dung rằng các anh/chị sinh viên đã gặp một số khó khăn khi tiếp xúc các tài liệu nước ngoài, vậy thì các newbie và các em học sinh phổ thông sẽ còn khó khăn như thế nào nữa. Đó là lý do mà Nhóm phát triển AVR ra đời.

Nhóm phát triển AVR sẽ làm việc theo phương châm của diễn đàn: xây dựng và phát triển bộ tài liệu tham khảo toàn diện về vi điều khiển AVR. Mình biết là có rất nhiều cao thủ AVR dấu mặt. Các bậc cao thủ ấy do nhiều lý do: bận rộn, lười biếng, “keo kiệt”, “nghèo đói”,… nên không muốn viết các tài liệu hướng dẫn về AVR. Nếu chỉ có một vài người làm công việc này thì rất cực và rất chậm chạp. Vì vậy mình mong muốn sẽ có nhiều bạn cùng góp sức thực hiện công việc này. Để đảm bảo thành công, chúng ta cần một cách thức và kế hoạch làm việc nhóm thật chặt chẽ và khoa học.

Nhóm phát triển AVR sẽ làm việc theo kế hoạch hàng tuần. Theo đó, mỗi tuần nhóm sẽ nêu ra một số chủ đề. Các chủ đề này do các thành viên đề nghị, hoặc xuất phát từ các câu hỏi thắc mắc đáng được quan tâm, hoặc có thể là các tài liệu tham khảo trên mạng và từ nhiều nguồn khác. Nhóm chúng ta không cố định và hạn chế số người làm việc. Trong mỗi tuần, với các chủ đề như vậy, thành viên nào có khả năng thực hiện chủ đề nào thì post bài đăng ký và mình sẽ mail tài liệu liên quan cho thành viên đó. Để kịp tiến độ, các thành viên sẽ cố gắng thực hiện chủ đề trong vòng một tuần. Nếu không kịp thì chủ đề sẽ được treo cho tuần sau. Sau khi hoàn tất chủ đề thành viên đó có thể post bài lên cho bà con cùng đọc và chiêm ngưỡng.

Nên nhớ là chúng ta làm việc hoàn toàn tự nguyện. Các bạn thắc mắc mình sẽ được gì ư, tôi xin trả lời ngay: kiến thức, niềm vui được cống hiến, sự vị nể của các thành viên khác và hơn hết là các bạn đã góp một phần công sức nhỏ bé cho sự phát triển của điện tử nước nhà. Như thế không quá đủ sao!? Nào chúng ta hãy đăng ký tham gia nhóm đi nhé!

Để tham gia vào nhóm, trước hết các bạn có thể tham khảo các chủ đề của tuần và lựa chọn chủ đề thích hợp với khả năng, thời gian của mình nhất. Sau đó các bạn post bài thông báo nhận chủ đề và cho biết địa chỉ email để mình gởi tài liệu. Hầu hết tài liệu là tiếng Anh. Tuy nhiên, nếu các bạn thấy không thích các chủ đề trong tuần, các bạn có thể tự chọn chủ đề riêng và viết bài theo ý của mình để bà con tham khảo. Tất cả các bài viết của các bạn đều được hoan nghênh trong diễn đàn này.

TuxHero
    Sống và làm việc theo gương Bác Hồ vĩ đại

Tuần 1

Tuần 1 (24/7/05)- Tìm hiểu các công cụ phát triển AVR

1) AVR cho người mới bắt đầu
    Các thông tin cơ bản và cần thiết nhất cho người mới làm quen với AVR
    Phụ trách: TuxHero (TuxHero@gmail.com)

2) Làm quen với CodeVisionAVR
    Học cách sử dụng CodeVisionAVR, trình biên dịch C tốt nhất và dễ học nhất cho AVR
    Phụ trách: TuxHero(TuxHero@gmail.com)

3) Làm quen với AVR Studio 4
    AVR Studio 4 là chương trình miễn phí của chính hãng Atmel, cha đẻ của AVR, cung cấp. Gồm trình dịch hợp ngữ, mô phỏng, gỡ lỗi, bộ nạp chương trình, …
    Phụ trách: blackmoon

4) Làm quen với GCC AVR
    GCCAVR là bộ biên dịch C miễn phí của cồng đồng mã nguồn mở nổi tiếng GNU dành riêng cho AVR. Là một sự thay thế lý tưởng cho CodeVisionAVR nếu nước ta “dại dột” ký thêm công ước nào mới nữa về bản quyền phần mềm.
    Phụ trách: chưa có

5) Làm quen với IAR C Compiler
    Trình biên dịch C đồ sộ và chuyên nghiệp cho AVR. Phải tốn tiền mua bản quyền.

6) Chương trình nạp AVRdude cho AVR
    Miễn phí, có hai phiên bản cho Windows và Linux, hổ trợ nhiều loại mạch nạp.

7) Làm quen với chương trình Embbed Pascal for AVR
    Giúp viết chương trình cho AVR dùng ngôn ngữ Pascal, ngôn ngữ lập trình trong sáng và dễ hiểu nhất.

8 ) Làm quen với chương trình Bascom AVR
    Giúp viết chương trình cho AVR dùng ngôn ngữ Basic.
    Phụ trách: chưa có.

9) Làm quen với chương trình AtmanAVR
    Trình biên dịch C/C++ cho AVR.

10) Làm quen với chương trình KamAVR
    Chương trình mới, phát triển từ bộ biên dịch GCCAVR và phần mềm AVRdude với giao diện trực quan dể sử dụng.

Rất mong sự tham gia của tất cả các bạn. Rất trân trọng đóng góp của tất cả các bạn cho nền điện tử nước nhà.

TuxHero

Comment

Tui sẽ theo học lớp 1 và 2 của bác phụ trách. Theo tui thì chỉ cần học 2 phát này là tung hoành ngang dọc rồi. Học lắm dễ tẩu hỏa nhập ma. Hi hi.. bác cho biết chương trình này thì cần học ít nhất mấy lớp?
      Lớp 1 chắc chắn phải học rùi.
      Sau đo tùy chọn các lớp khác còn lại? phải ko nhỉ? Tui khoái con AVR ở chỗ là một số con có gain thay đổi được khi làm các ứng dụng ADC, hình như thay đổi từ 1->1000 hay sao á. PIC tuy hay thì ko làm được cái này, mà cái này vận dụng trong đo lường thì tuyệt tuyệt.

Comment

RE: Nhom phat trien AVR

Minh tim hieu ve vi dieu khien avr mot thoi gian dai roi va minh thay VDK AVR nay rat hay tuy hoi rac roi mot chut.Minh dang lam mot Develop kit va neu can ,minh co the cung cap cho nhung ai muon hoc AVR.Hy vong o Viet Nam minh ngay cang co nhieu nguoi dung AVR va tan dung duoc suc manh cua no de lam nen nhung san pham co ich.Minh rat hoan nghen va san sang tham gia vao y tuong "Nhom phat trien AVR" cua cac ban.
        Tín đồ AVR giáo.

Comment

Gởi ntv2

Chắc ntv2 cũng thấy là ở nhiều diễn đàn khác cũng có ý tưởng làm việc nhóm nhưng hầu hết không thành hoặc chỉ hoạt động trong thời gian ngắn. Bạn là người đã từng có thâm niên với AVR thì chắc bạn biết việc tìm hiểu AVR cũng lắm công phu, cần công sức của nhiều người. Chúng ta không thể hô hào ở đây mà thực tế không làm gì hết. Mình rất mong các bạn, cụ thể là ntv2, hãy dành chút thời gian tham gia vào nhóm AVR.

Kinh nghiệm rút ra từ việc tham gia các diễn đàn khác của mình là: lên cãi lộn hoài rồi cũng chán. Cái cần nhất là mỗi khi vào diễn đàn có cái gì đó mới mẽ thu hút mình hoặc thấy vui khi được giúp đỡ cho ai đó. Vì vậy mình rất vui vì có sự tham gia của bạn.

Theo cách hoạt động của nhóm thì bạn có thể chọn chủ đề có sẳn hoặc tự viết chủ đề mình thích và post lên cho bà con xem. Nếu chọn chủ đề có sẳn bạn hãy post địa chỉ email để mình gởi tài liệu cho bạn. Thanks

Comment

Gởi bác PPIICC

Nguyên văn bởi PPIICC
            Tui sẽ theo học lớp 1 và 2 của bác phụ trách. Theo tui thì chỉ cần học 2 phát này là tung hoành ngang dọc rồi. Học lắm dễ tẩu hỏa nhập ma. Hi hi.. bác cho biết chương trình này thì cần học ít nhất mấy lớp?
            Lớp 1 chắc chắn phải học rùi.
            Sau đo tùy chọn các lớp khác còn lại? phải ko nhỉ? Tui khoái con AVR ở chỗ là một số con có gain thay đổi được khi làm các ứng dụng ADC, hình như thay đổi từ 1->1000 hay sao á. PIC tuy hay thì ko làm được cái này, mà cái này vận dụng trong đo lường thì tuyệt tuyệt.
            Bác PPIICC cũng đã từng có thời gian học PIC chắc là bác cũng đã có ít nhiều kinh nghiệm rồi. Hì, hì. Ở đây làm gì có lớp 1 hay lớp 2. Nếu bác thích các chủ đề 1 và 2 thì bác cứ chờ đó, cuối tuần sẽ có thông báo thôi.

Nếu muốn làm việc với PIC thì có thể học 2 lớp đầu và các lớp khác nữa (sẽ mở trong tuần sau, sau, sau, ...)

Comment

CAN I JOIN IN?

Chào đại hiệp Chim cánh cụt,
              tại hạ hành tẩu trên giang hồ cũng đã tích cho mình ít công phu về AVR, tuy trình độ, thời gian và tiền bạc đều ít ỏi nhưng hy vọng có thể giúp thi triển vài đường tấn cơ bản trong nhóm của đại hiệp. Phần mềm biên dịch thì theo tại hạ nên chăng chỉ cần phát triển vài cái là được. Ví dụ một cái cho hợp ngữ (cái này có vẻ AVRStudio thích hợp nhất), vài cái cho high-level language (chủ yếu là các C compliler) còn lại thì bỏ bớt đi cho nó tập trung chuyên môn. Nếu được thì đại hiệp cứ để cái AVR Studio cho tại hạ nghịch ngợm chút xem sao.

Comment

Re: CAN I JOIN IN?

Nguyên văn bởi blackmoon
                tại hạ hành tẩu trên giang hồ cũng đã tích cho mình ít công phu về AVR, tuy trình độ, thời gian và tiền bạc đều ít ỏi nhưng hy vọng có thể giúp thi triển vài đường tấn cơ bản trong nhóm của đại hiệp. Phần mềm biên dịch thì theo tại hạ nên chăng chỉ cần phát triển vài cái là được. Ví dụ một cái cho hợp ngữ (cái này có vẻ AVRStudio thích hợp nhất), vài cái cho high-level language (chủ yếu là các C compliler) còn lại thì bỏ bớt đi cho nó tập trung chuyên môn. Nếu được thì đại hiệp cứ để cái AVR Studio cho tại hạ nghịch ngợm chút xem sao.
                Đao pháp của hai tiền bối thật ko lẫn được vào đâu. Vậy là được Nam Đế(Chim cánh cụt)-Bắc cái(Kien). Hai miền NAM-BẮC hợp lực, tại hạ nhất định xa rời chốn giang hồ hiểm ác, quyết vào võ đường "AVR cửu âm chân kinh" làm môn đệ của 2 bậc kỳ nhân. Khi luyện thành công sẽ bôn tẩu gang hồ cũng chưa muộn.
                -------------------

Comment

Re: CAN I JOIN IN?

Nguyên văn bởi blackmoon
                  Hì, gặp các tay võ hiệp giang hồ lời ăn tiếng nói phóng khoáng nghe thấy rõ.

Mình sẽ trả lời cho blackmoon hiểu ý định của mình. Đúng là để làm việc với AVR chỉ cần hai trình biên dịch là được. Và nếu cùng một lúc giới thiệu nhiều cái quá sẽ làm newbie bối rối. Nhưng thực tế như thế này:

a) Hầu hết các bạn chưa học kỹ lập trình mới chỉ biết ngôn ngữ Pascal nhưng vẫn muốn làm Robot lắm lắm. Vậy thì Embedded Pascal for AVR sẽ giúp các bác ấy.

b) Basic là ngôn ngữ thường dùng cho PIC, nếu AVR cũng có cái này thì sẽ tạo điều kiện cho các bác ấy dể chuyển từ dùng PIC sang AVR khi cần thiết.

c) Đối với C và ASM thì khỏi phải bàn cải rồi.

d) Mặc dù nhiều người đồng ý rằng CodeVisionAVR rất dễ sử dụng nhưng có nhiều bác quen với những phần mềm khác như GCCAVR, IAR Embedded thì vẫn không muốn chuyển sang CodeVision vì họ đã quen dùng. Ngoài ra, cũng dễ thấy là có nhiều bác vẫn cứ tìm kiếm cái mới cho mình để thay đổi "không khí làm việc".

e) Cái tới là vấn đề coi bộ thời sự hơn là bản quyền. Vì vậy mới có lý do mình muốn tìm hiểu các phần mềm FREE và mở. Đó cũng là cách mà bước đầu chúng ta làm quen với thế giới phần mềm mã nguồn mở còn xa lạ. Bạn cũng có thể thấy nhiều phần mềm có thu phí lại được phát triển từ những bộ công cụ Free như GCC AVR và AVRdude. Vậy chúng ta nên tìm hiểu để có thể tận dụng để viết các chương trình riêng mang thương hiệu của nhóm khi nội lực của chúng ta đạt đến khả năng đó.

Mình nghỉ như vậy, blackmoon có cao kiến gì không.

À, blackmoon cho mình cái địa chỉ email để mình gởi tài liệu cho bạn.

Comment

To blackmoon,

Mình mới gởi cho bạn tài liệu về AVRStudio4 theo địa chỉ mail micro_study@yahoo.com

Comment

DOCUMENT RECEIVED

Tại hạ đã nhận được bí kíp do bồ câu của đại hiệp mang đến. Bí kíp được nén rồi mà tận hơn một MB. Kiểu này phải huy động toàn bộ anh em trong MicroStudy bang ra mà luyện.

Comment

To blackmoon

Thật làm phiền các bác, mong các bác cố gắng. Tux tôi cảm kích vô cùng

Comment

Bác NVT2 của chúng ta cũng đã đóng góp một bài viết cho AVRGroup. Ưu điểm của bài viết này là có hình minh họa rất cụ thể về cách thực hiện một mạch phát triển đơn giản cho AVR. Các bác xem thêm tại:
                          http://dientuvietnam.net/viewtopic.php?t=192

Comment

Nguyên văn bởi TuxHero Xem bài viết
                            Bác NVT2 của chúng ta cũng đã đóng góp một bài viết cho AVRGroup. Ưu điểm của bài viết này là có hình minh họa rất cụ thể về cách thực hiện một mạch phát triển đơn giản cho AVR. Các bác xem thêm tại:
                            http://dientuvietnam.net/viewtopic.php?t=192
                            này bác tux ơi cái link http://avr.want24h.com/ không down được j hết chỉ thấy có hình cô nào đó xinh lắm

Comment

bác TuxHero nghỉ hưu lâu rồi , cái topic này từ 2005 mà bạn lôi lên được thì tài thật đó, bái phục bái phục
                              PNLab
                              Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
                              Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
                              Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
                              more...www.pnlabvn.com

Comment

Về tác giả

Collapse

TuxHero Tìm hiểu thêm về TuxHero

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...