Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giao tiếp giữa hai con ATtiny2313

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giao tiếp giữa hai con ATtiny2313

Tôi đang làm phần giao tiếp giữa hai con ATtiny2313 nhưng không biết phải bắt đầu từ đâu. Bác nào có 1 ví dụ đơn giản có thể post lên cho mình được không.
    Thêm nữa, bác nào đã gặp phải trường hợp này khi dùng con ATtiny2313 chưa: Chỉ tác động đến USCRC nhưng lại ảnh hưởng đến cả UBRRH, và hai thanh ghi này mang giá trị như nhau. Điều này có ảnh hưởng đến tốc độ truyền không?
    Cảm ơn nhiều!

Dơn giản nhất là dùng USART:

Chân Tx của con này nối chân Rx của con kia, và ngược lại.
    Đặt baurate của cả hai con bằng nhau rồi cứ thế mà thoải mái truyền với nhận,vì truyền TTL và hai chip tương đối gần nhau => baurate tới 1Mbps cũng được

NVT2
    Tín đồ AVR giáo.

Comment

Nguyên văn bởi nvt2 Xem bài viết
      Dơn giản nhất là dùng USART:

Chân Tx của con này nối chân Rx của con kia, và ngược lại.
      Đặt baurate của cả hai con bằng nhau rồi cứ thế mà thoải mái truyền với nhận,vì truyền TTL và hai chip tương đối gần nhau => baurate tới 1Mbps cũng được

NVT2
      thank bác! Nhưng bác có thể giải thích cho em tại sao chỉ tác động đến USCRC nhưng lại ảnh hưởng đến cả UBRRH, và hai thanh ghi này mang giá trị như nhau. Điều này có ảnh hưởng đến tốc độ truyền không?
      Thêm nữa đoạn chương trình hướng dẫn về UART của attiny2313 trong datasheet của nó đã đủ chưa??? vì khi sử dụng để truyền data giữa master và slave thì không thấy chạy???
      bác nào có đoạn code (đã test bằng phần cứng) có thể cho em tham khảo ???

Comment

Phải là thanh nghi UCSRC(USART Controler Status Register C) và UBRRH(USART baud rate rigister B) chứ bạn.Bạn thử xem lại nha.Mình chỉ làm với ATmega16,32,128 chưa làm với Attiny2313 bao h,minh vừa đọc datasheet của nó xong.mình tháy bạn lên yên tâm về những đoạn code về USART trong datasheet(yên tâm là đúng).Bạn thử xem lại chương trình của mình nhé cả phần cứng và phần mêm.có j cung nhau trao đổi nhé.

Comment

Cảm ơn bạn nhiều!
          Nhưng mình đều lấy code trong datasheet của ATtiny2313 và mô phỏng bằng AVRstudio thì nhận thấy điều đó. Bởi nó không hề được đề cập đến trong datasheet nên mình thấy hơi lạ và không biết điều đó có ảnh hưởng đến tốc độ truyền không

Comment

Về tác giả

Collapse

acg100lo Tìm hiểu thêm về acg100lo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X