Thông báo

Collapse
No announcement yet.

SD card và MMC card

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Vi điều khiển AVR

Chào các bạn trong diễn đàn! Tôi muốn dùng AVR giao tiếp với thẻ nhớ MMC/SD Card như giống với EEPROM, bạn nào đã từng làm rồi giúp tôi với nhé ( tôi đã tìm trên mạn datashee của một loại MMC/SD Card của một hãng nào đó nhưng cũng ko tìm được). Rất mong nhận được sự chia sẻ của các bạn!

Comment

SD em yêu

Bác thử cái nì xem. Tui đang làm cái mp3 đọc file qua SD use ARM. Đang tìm hiểu phần SD thấy có cái code AVR hy vọng giúp đc ban.
      Lịnk: http://www.dharmanitech.com/2009/01/...ga8-fat32.html
      Nguyễn Hoài Phong
      UT -

Comment

Vi điều khiển

Cám ơn bạn Windy2055! Tôi muốn hỏi thêm bạn và các thành viên khác vấn đề nữa! Tôi muốn dùng nguồn nuôi 5V để nuôi vi điều khiển, trong khi đó thẻ nhớ dùng nguồn 3.3V, nếu các bạn có sơ đồ nào tốt nhất để vi điều khiển chạy 5V có thể giao tiếp với thẻ nhớ chạy 3.3V chia sẻ cho tôi với, theo tôi hiểu thì phải có IC chuyển đổi từ 3.3V sang 5V và ngược lại (giống như max232 ấy) để tương thích về mức điện áp, nhưng ko biết tên IC đó, mong các bạn giúp đỡ!

Comment

Bạn có thể dùng cách phân áp bằng điện trở như sau:
          Attached Files

Comment

bạn TAIPT xem lại các bài viết trước đi nhé, dùng chức năng tìm kiếm trên diễn đàn trước khi hỏi. mọi người đã bàn rất nhiều về vấn đề này rồi mà.
            --> có thể dùng điện trở chia áp hoặc dùng IC đệm., hoặc dùng vi điều khiển điện áp thấp. tùy bạn, mình thấy dùng vdk điện áp thấp sẽ tiện hơn nhiều.

Comment

dùng vdk điện áp thấp là tiện nhất. nhưng giờ dùng vdk điện ap thấp mà lại muốn giao tiếp với những ic hay module chuẩn 5V thì lại bất tiện. mình nghĩ cho vdk dùng phân áp cũng có điểm mạnh của nó.
              cái phần mạch giao tiếp mọi người coi như là xong rồi đi. cái quan trọng là làm thế nào để giao tiếp được với nó ấy. ai cho ý kiến với
              giờ muốn giao tiếp với nó thì bắt đầu thế nào ???

Comment

cho mình hỏi các bước để có thể giao tiếp với thẻ nhớ với. nhưng lcd để làm việc với nó thì phải khởi tạo nó ,rồi cứ thế mà chiến
                nhưng thằng SDcard này mình chẳng biết phải khởi tạo nó thế nào cả.ai giúp với

Comment

hết 1/5 rùi. mọi người giúp với.hic

Comment

Các bác cho em hỏi làm sao để biết đc trên sd card có chứa dữ liệu gì. Cụ thể là em đang làm lv đề tài đọc file nhạc (wav và mp3) từ sd card rồi phát ra loa nhưng ko biết làm sao để biếđược trên sd card có chứa 2 loại file này. Mong các bác chỉ giáo.

Comment

• Các bác cho em hỏi làm sao để biết đc trên sd card có chứa dữ liệu gì. Cụ thể là em đang làm lv đề tài đọc file nhạc (wav và mp3) từ sd card rồi phát ra loa nhưng ko biết làm sao để biếđược trên sd card có chứa 2 loại file này. Mong các bác chỉ giáo.
                      mình cũng đang tìm hiểu về SD card. cái mà bạn hỏi cần phải sử dụng chuẩn FAT khi giao tiếp thẻ nhớ. mình vẫn chưa thành công,nếu bạn thành công rùi , chỉ giáo cho mình với nhé

Comment

• mình cũng đang làm lv về đề tài này,mong các bác ủng hộ cho người mới với

Comment

• Có bác nào quan tâm đến tốc độ đọc tối đa của SD card ko nhỉ?
                          Minh dùng SPI của LPC2148, baud rate = 15MHz, card Micro SD, đọc 512byte mất 1320us, còn đọc 1024byte mất 2260us. Sao tốc độ lại chậm thế nhỉ? Mình nghĩ mất thời gian nhiều ở chỗ gửi CMD17 và chờ response 0xFE ? Có cách nào tăng tốc độ đọc? đọc 1 block với size lớn thì chắc nhanh hơn đọc nhiều block nhỏ?

Đang test cẩn thận hơn để xem mất thời gian ở những khâu nào, có cách nào tăng tốc độ...
                          Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

• Hic, nguyên nhân do tốc độ tính toán của con LPC2148, chứ còn tốc độ baud rate với tốc độ đọc của SD card thì cứ như datasheet của nó thôi.
                            http://www.dientuvietnam.net/forums/...l=1#post292246
                            Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

• có bác nào đã dùng thẻ MMC plus chưa? loại này hỗ trợ 8 bit mode, tốc độ tối đa tới 416 Mb/s. Nhưng mình ko tìm được socket cho nó để hàn mạch, hix.
                              Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

• các bác đã có kinh nghiệm là thẻ SDcard cho em hỏi với, em dùng thẻ micro cắm vào adapter rồi dùng như thẻ SDcard bình thường và đã dùng hàm đọc sector để đọc được sector 0 là master boot record và đã thu được như hình dưới . nhưng em không biết làm cách nào để đọc cái này. có bác nào làm ơn hướng dẫn em cách để đọc cái này được không và giải thích dùm em là card của em đã active được chưa và bước tiếp theo em phải làm gì. em xin cảm ơn ! (hic add mấy file ảnh có 1.4M mà ko được là sao nhỉ ???)
                                Last edited by Minh Hai; 08-12-2010, 16:53.

Comment

Về tác giả

Collapse

atmega8 Tìm hiểu thêm về atmega8

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X