Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin ý kiến các bác "điện tử pro"...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin ý kiến các bác "điện tử pro"...

Chào các bác!...
    Em đang làm một project về khống chế nhiệt độ sấy tinh bột... Dùng cảm biến nhiệt độ, VDK kết hợp để điểu khiển động cơ VS để điều chỉnh nhiệt độ theo mức cài đặt sẵn...
    Vì Em làm để ứng dụng thực tế phục vụ công nhiệp, mà lại là làm lần đầu nên có nhiều cái còn chưa dám mạnh tay ...
    Em định dùng Cảm biến LM35 vs AVR ( mega8535 - em cần nhiều chân giao tiếp ) để thực hiện...
    Vấn đề là ở chỗ em chưa có kinh nghiệm về làm thực tế( lâu nay chỉ làm chơi thôi ) nên băn khoăn về độ ổn định của AVR & con LM35 trong công nhiệp,... ????????
    Các bác cho em hỏi dùng 2 con này có ổn không? và nếu không thì thay bằng con nào?... và các kinh nghiệm để tăng độ ổn định (nếu có)...
    Cảm ơn các bác !

Các bác cho em hỏi thêm, Mạch lọc RC để dùng biến đổi tín hiệu PWM ra dạng analog thì chọn R,C thế nào thích hợp nhỉ,???
    Cảm ơn các bác !

Comment

8535 thì cực ổn.
      Còn LM35 thì có thể thay bằng con DS18B20 ổn hơn.
      AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
      Xem thêm tại Online Store ---> Click here
      Mob: 0982.083.106

Comment

độ ổn định không hẳn dùng AVR đã chắc ăn. về mặt VDK AVR thì khỏi phải bàn đến vấn đề nhiễu thậm chí dùng trong công nghiệp nhưng nhiễu nằm ở nhiều thành phần khác của mạch điện. trước đây lúc còn sài 8051 họ vẫn làm controller cho máy ép nhựa bình thường tại vì họ thiết kế mạch lọc nhiễu tốt lắm (nói nghe có vẻ khoác lác và thật sự tui không tin cho tới khi tui thấy cái board đó. nếu anh tài nào làm máy ép nhựac lâu năm chắc có nghe tới HOÀNG CƯỜNG thì chắc biết bên đó thể nào. dĩ nhiên bấy giờ thì chuyễn sang AVR rồi).nói tóm lại độ ổn định của hệ thống phụ thuộc vào bạn thiết kế mạch đến mức nào.
        về vấn đề cảm biến nhiệt bạn nên sử dụng loại như bác VNarmy nói cũng tốt nhưng chú ý đến các thành phần lọc nhiễu cho mạch nếu dùng trong môi trường công nghiệp.
        Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
        ------------------------------------------
        Trần Hoàng Giang
        11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

Cảm ơn các bác cho ý kiến quý báu.!!
          Con cảm biến em dùng phải đặt cách xa mạch điều khiển khoảng 3-5m, như vậy liệu dùng loại cảm biến số như bác VNarmy chỉ báo có ảnh hưởng gì không ạ ?? !!!!!!!!!!!!!!!!

Nghe các bác khẳng định xanh rờn là AVR ổn định em củng thấy yên tâm,... ( vì thấy mọi người bảo dùng PIC trong công nhiệp nhiều )

Comment

tryuền dữ liệu không nên đi quá xa đặt biệt là dùng trong công nghiệp. và chú ý khi cho đi qua những vùng từ trường mạch hay có những giao động điện tần số cao rất dễ bị nhiễu.(không tin truyền 232 1 mét cho đi qua cái đèn neon coi nhiều là xiềng). bởi vậy nên có biện pháp chống nhiễu như dùng feric, ic so sánh điện áp chuyên dùng để truyền dữ liệu...
            nói lại một lần nữa AVR ổn định nhưng đừng chắc ăn quá nó phụ thuộc vào các thành phần khác của mạch bác thiết kế nữa.
            Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
            ------------------------------------------
            Trần Hoàng Giang
            11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

Nếu từ 3-5 m vẫn có thể dùng DS1820 nhưng dây dẫn cần dùng loại có bọc kim. Tuy nhiên tôi vẫn chưa biết là bạn định xấy ở nhiệt độ bn. Không cẩn thận cháy dây hoặc chảy nhựa vỏ dây làm bốc mùi sang bột thì toi. Trong trường hợp đó bạn có thể dùng RTD.

Comment

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
                Nếu từ 3-5 m vẫn có thể dùng DS1820 nhưng dây dẫn cần dùng loại có bọc kim. Tuy nhiên tôi vẫn chưa biết là bạn định xấy ở nhiệt độ bn. Không cẩn thận cháy dây hoặc chảy nhựa vỏ dây làm bốc mùi sang bột thì toi. Trong trường hợp đó bạn có thể dùng RTD.
                Chỉ khoảng ~ 60 độ thôi bác ạ, Nhưng em vẫn chưa hiểu tại sao dùng DS1820 lại tốt hơn LM35,hay LM355. Vì mega8535 có ADC 10bit rồi, em lấy Vref = 2,56V. -> độ chính xác đến 2.5mV, em nghĩ như vậy củng ổn vì hệ thống sấy yêu cầu nhiệt độ hơn hoặc kém 2 độ nên sai số như thế là chấp nhận được...
                cảm ơn bác !

Comment

Nếu bạn dùng LM35 thì bạn thử xem có bao nhiêu nguồn nhiễu:
                  - Sự thay đổi điện trở dây dẫn.
                  - Sự không ổn định của Vref
                  ...

Tương tự theo bạn thì dùng DS18B20 thì có bao nhiêu nguồn nhiễu?
                  Tính chống nhiễu của 2 loại này theo bạn cái nào tốt hơn?

Comment

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
                    Nếu bạn dùng LM35 thì bạn thử xem có bao nhiêu nguồn nhiễu:
                    - Sự thay đổi điện trở dây dẫn.
                    - Sự không ổn định của Vref
                    ...

Tương tự theo bạn thì dùng DS18B20 thì có bao nhiêu nguồn nhiễu?
                    Tính chống nhiễu của 2 loại này theo bạn cái nào tốt hơn?

Thế chắc là ổn rồi!...
                    Em sẽ thử lại cả 2 loại luôn ...
                    nhân tiện em hỏi dây dẫn bọc kim ở đâu bán các bác nhỉ?
                    Cảm ơn các bác !...

Comment

Nguyên văn bởi bk_exp Xem bài viết
                      Thế chắc là ổn rồi!...
                      Em sẽ thử lại cả 2 loại luôn ...
                      nhân tiện em hỏi dây dẫn bọc kim ở đâu bán các bác nhỉ?
                      Cảm ơn các bác !...
                      Theo em nếu bác muốn chuyên nghiệp thực sự thì k dùng mấy chú IC cảm biến ấy đc đâu, bác nên tính đến chuyện dùng RTD đi thôi. Giá đắt hơn nhưng ổn định và "chuyên nghiệp", he he.
                      Còn dây bọc kim thì bác xuống chợ trời mà tìm, loại tốt khoảng 10-15k/m, tùy loại mấy sợi nữa.
                      Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

bk_exp Tìm hiểu thêm về bk_exp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X