Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help AT89C51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help AT89C51

Mấy bác cho em hỏi thế này:
    em mới viết chương trình điều khiển led trai tim cho con AT89C51 xong. chương trình 6Kb. em biết con AT89C51 và con AT89C52 giống nhau nên em thay con AT89C51 bằng con AT89C52. em muốn làm mạch thật cho nó chạt thử xem. vậy nếu làm mạch thật thì thạch anh. tụ nối với vi xử lý, trở hạn dòng cho led có trị số là bao nhiêu ah. và mình đi mua con để nạp mạch đúng là con AT89C52 lun hả mấy bác
    ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
    Mấy bác cho em hỏi thế này:
    em mới viết chương trình điều khiển led trai tim cho con AT89C51 xong. chương trình 6Kb. em biết con AT89C51 và con AT89C52 giống nhau nên em thay con AT89C51 bằng con AT89C52. em muốn làm mạch thật cho nó chạt thử xem. vậy nếu làm mạch thật thì thạch anh. tụ nối với vi xử lý, trở hạn dòng cho led có trị số là bao nhiêu ah. và mình đi mua con để nạp mạch đúng là con AT89C52 lun hả mấy bác
    2 Con đó giống nhau. chỉ khác là dung lượng con C52 lớn hơn. Với chương trình 6k thì bạn nên nạp vào con C52(8k). Còn C51 chỉ có 4k bộ nhớ. Khi làm không phải thay đổi giá trị của thạch anh, tụ, trở....Cụ thể dùng thạch anh 12 MHz. tụ 33, tụ reset 10uf. trở reset 10k. trở hạn dòng thì dùng 330 Ohm.
    caoson.vnatr@gmail.com
    Thiết kế mạch điện tử
    0914024690

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết
      2 Con đó giống nhau. chỉ khác là dung lượng con C52 lớn hơn. Với chương trình 6k thì bạn nên nạp vào con C52(8k). Còn C51 chỉ có 4k bộ nhớ. Khi làm không phải thay đổi giá trị của thạch anh, tụ, trở....Cụ thể dùng thạch anh 12 MHz. tụ 33, tụ reset 10uf. trở reset 10k. trở hạn dòng thì dùng 330 Ohm.
      vậy bác cho em hỏi sao bộ nhớ con C51 chỉ có 4Kb mà chương trình của em đến 6Kb mà nạp vào chip AT89c51 trong proteus nó vẩn chạy vậy. mà trong chương trình của em không có viết lệnh reset nếu như mình kết nối thêm reset khi chuong trình đang chay mình nhấn nút resest thì nó vẩn trở về trạng thai ban dầu hả bác.

Comment

vậy bác cho em hỏi sao bộ nhớ con C51 chỉ có 4Kb mà chương trình của em đến 6Kb mà nạp vào chip AT89c51 trong proteus nó vẩn chạy vậy. mà trong chương trình của em không có viết lệnh reset nếu như mình kết nối thêm reset khi chuong trình đang chay mình nhấn nút resest thì nó vẩn trở về trạng thai ban dầu hả bác.
        mặc định địa chỉ 000h của 8051 là vị trí reset, phần cứng reset của 8051 luôn phải có và khi nhấn reset thì tất nhiên là VDK sẽ chạy lại từ vị trí 000h
        Còn con 8951 trong proteus thì code dài bao nhiêu mà nó chả chạy, mô phỏng thôi

Comment

Mình dùng Keil uVision4 nó có giới hạn độ dài của code >.<

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
            mặc định địa chỉ 000h của 8051 là vị trí reset, phần cứng reset của 8051 luôn phải có và khi nhấn reset thì tất nhiên là VDK sẽ chạy lại từ vị trí 000h
            Còn con 8951 trong proteus thì code dài bao nhiêu mà nó chả chạy, mô phỏng thôi
            trong chương trìn của em chỉ khai báo địa chỉ reset luc khởi dộng là 00h thui. như vậy nhấn nút reset no có reset dk không ah bác.mà bác nào có sơ đồ mạch nạp ch chip AT89C52 không cho em với. cổ em không có bán mấy loại mạch nạp này

Comment

Độ lớn chương trình mà xem trong máy không phải là dung lượng thật của nó. mình từng viết chương trình trong máy báo những 14K. nhung khi nạp phần mềm nạp thì có hơn 4k thôi. Còn mạch nạp thì bạn nên mua. Chứ làm không khả quan lắm. Với lại giá thành làm có khi cao hơn giá mua mạch mới. Bạn ở chỗ nào mà không bán mạch nạp thế
              caoson.vnatr@gmail.com
              Thiết kế mạch điện tử
              0914024690

Comment

Độ lớn chương trình mà xem trong máy không phải là dung lượng thật của nó. mình từng viết chương trình trong máy báo những 14K. nhung khi nạp phần mềm nạp thì có hơn 4k thôi. Còn mạch nạp thì bạn nên mua. Chứ làm không khả quan lắm. Với lại giá thành làm có khi cao hơn giá mua mạch mới. Bạn ở chỗ nào mà không bán mạch nạp thế
                mình ở TP huế. chổ mình không có bán, chỉ có mấy tiệm bán linh kiện nhỏ mà bán đắt lắm. nghe nói mạch nạp giá khoảng 200k chắc ở chổ mình mà tự làm thì tiền mua linh kiện, tấm đồng kung khoảng 300k. mà cho mình hỏi mạch nạp thì chỉ nạp cho một họ vi xử lý hay nạp chung cho tất cả các chip vậy. mà nếu có mach nạp thì nạp cho chip bằng phần mềm nào là tốt nhất vậy. thank nhiều

Comment

mình ở TP huế. chổ mình không có bán, chỉ có mấy tiệm bán linh kiện nhỏ mà bán đắt lắm. nghe nói mạch nạp giá khoảng 200k chắc ở chổ mình mà tự làm thì tiền mua linh kiện, tấm đồng kung khoảng 300k. mà cho mình hỏi mạch nạp thì chỉ nạp cho một họ vi xử lý hay nạp chung cho tất cả các chip vậy. mà nếu có mach nạp thì nạp cho chip bằng phần mềm nào là tốt nhất vậy. thank nhiều
                  Theo mình biết thì mỗi loại mạch nạp chỉ nạp được 1 họ thôi, chẳng hạn mạch nạp 8051 thì có thể nạp được cho các chip thuộc dòng 89Cxx,89Sxx thôi chứ ko nạp được cho các dòng PIC, AVR...Còn phần mềm thì nó đi kèm theo mạch nạp đó bạn. Mình thấy hiện nay hay dùng mạch SP200 của Amtel luôn đó bạn.Giá ở đây là 280k có đĩa CD, cáp, và hướng dẫn đầy đủ
                  Tôn Hữu
                  Mail:
                  nick yahoo : tonhuupc

Comment

Dùng phần mềm chuyên của một số kit mua sẵn nó sẽ có thông báo dung lượng chương trình khi ta load hex hoặc nạp chương trình. Nên mua mạch nạp qua cổng USB cho tiện.
                    Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

Nguyên văn bởi quynhnb Xem bài viết
                      Dùng phần mềm chuyên của một số kit mua sẵn nó sẽ có thông báo dung lượng chương trình khi ta load hex hoặc nạp chương trình. Nên mua mạch nạp qua cổng USB cho tiện.
                      Mạch nạp qua cổng USB thì lâu nay em kung biết rồi. nhưng ngoài mạch nạp này em không biết thêm kiểu mạch nạp nào nửa. bác cho em hỏi có bao nhiêu loại mạch nạp vậy bác. mà mổi kit nạp là có một mạch nạp riêng hẻ bác, mà lở như nạp file *.hex vào chip rồi mà lắp vào chạy không đúng như ý muốn ta có thể xóa chip trở về trạng thái ban đầu dk không?
                      Last edited by thuongdtqb; 12-04-2012, 02:26.

Comment

Khi làm không phải thay đổi giá trị của thạch anh, tụ, trở....Cụ thể dùng thạch anh 12 MHz. tụ 33, tụ reset 10uf. trở reset 10k. trở hạn dòng thì dùng 330 Ohm.
                        mạch reset em dùng con tụ 10uF , con trở 10K mà nấn nút puttom không reset dk. em thay con trở 470 Ohm thì reset ok ah. như vậy làm mạch thật phải dùng con 470 Ohm phải không chứ dùng con 10K như bác nói reset đâu có dk

Comment

mạch reset em dùng con tụ 10uF , con trở 10K mà nấn nút puttom không reset dk. em thay con trở 470 Ohm thì reset ok ah. như vậy làm mạch thật phải dùng con 470 Ohm phải không chứ dùng con 10K như bác nói reset đâu có dk
                          bác vẽ mạch reset cho em xem nào. chứ mạch reset mà dùng 470 Ohm thì lạ quá đó. Nếu trong mô phỏng thì giá trị 10K không reset được. Còn thức tế thì reset bình thường
                          mạch reset ngoìa thực tế đâyClick image for larger version

Name:	reset.png
Views:	1
Size:	25.8 KB
ID:	1359424
                          caoson.vnatr@gmail.com
                          Thiết kế mạch điện tử
                          0914024690

Comment

Mạch nạp qua cổng USB thì lâu nay em kung biết rồi. nhưng ngoài mạch nạp này em không biết thêm kiểu mạch nạp nào nửa. bác cho em hỏi có bao nhiêu loại mạch nạp vậy bác. mà mổi kit nạp là có một mạch nạp riêng hẻ bác, mà lở như nạp file *.hex vào chip rồi mà lắp vào chạy không đúng như ý muốn ta có thể xóa chip trở về trạng thái ban đầu dk không?
                            Nếu tính cách nạp qua cổng thì còn có nạp qua cổng COM,Cổng LPT,...Nếu bạn có máy tính còn có cổng LPT thì làm mạch nạp này đơn giản nhất, tuy nhiên chỉ áp dụng cho học 89Sxx. Nếu đã quen hơn nữa thì bạn dùng nạp ISP. Nếu lỡ nạp sai thì ta có thể nạp chồng lên code cũ hoặc có thể xoá chip. Mình hay dùng mạch nạp của PHAN IT
                            caoson.vnatr@gmail.com
                            Thiết kế mạch điện tử
                            0914024690

Comment

Mạch nạp của cùng 1 dòng chip sẽ phân loại ra theo cách kết nối : nạp qua USB, nạp qua COM232 . Còn các cách nạp như nạp trực tiếp thì nó lại là thiết kế khác rồi. Bản thân như chíp 89s52 có thể nạp trực tiếp qua cổng LPT (cổng máy in cổ điển).
                              Mỗi kit nạp sẽ có khả năng nạp cho cả một dòng chíp (Loại đi mua), tôi có dùng qua kit51L của PhanIT , loại này nạp cho 89xx và một số dòng khác, thậm chí có thể nạp cho Rom 24xx.
                              89xx cho phép ghi và xóa nhiều lần, nhưng cái gì thì nó cũng có giới hạn. Tôi cũng không rõ là 89xx được bao nhiêu lần, nhưng bạn cứ yên tâm vì số lần ghi và xóa của nó khá lớn cho những thử nghiệm của bạn.
                              Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

Về tác giả

Collapse

thuongdtqb Tìm hiểu thêm về thuongdtqb

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X