Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về vi điều khiển họ 8051 !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi mhl167 Xem bài viết
    lấy code người khác thì cũng được nhưng muốn thành của mình thì phải hiểu người ta làm thế nào chứ.
    cái code e edit lại thì chắc ko sai đc, chỉ là chưa hiểu kĩ về con IC thôi ạ
    Không biết bạn hiểu hết chưa! Nếu chưa tôi xin góp ý thế này
    1. Khi bình thường để trống các chân (trừ P0) thì nó xuất ra mức 1 (5v)
    2. Nên lấy tín hiệu điều khiển là mass, không nên lấy tín hiệu + (tức là bạn kéo điện trở 10k lên vcc, khi bấm nút thì dập nó xuống mass - lấy tín hiệu này để đi làm cái gì mà bạn thích)
    thế muốn lấy giá trị là mass thì code phải sửa thế nào ạ !

Comment

Thank bác e sửa code dc rồi mỗi tội h làm lại mạch thì phiền ghê zz

Mà bác giải thích cho e ko hiểu sao cứ phải nối : Nguồn 5v nt Điện Trở nt Cổng vào IC ( ví dụ P 0.0) ạ

Comment

Nguyên văn bởi nbking Xem bài viết
        Thank bác e sửa code dc rồi mỗi tội h làm lại mạch thì phiền ghê zz

Mà bác giải thích cho e ko hiểu sao cứ phải nối : Nguồn 5v nt Điện Trở nt Cổng vào IC ( ví dụ P 0.0) ạ
        để thiết lập mức logic 1 thì cần phải mắc trở nt với nguồn 5v
        khi đó FET nội của 89 ko dẫn thì chân I/O có mức logic 1
        FET nội dẫn thì chân I/O có mức logic 0

Comment

cảm ơn bác! e hỏi nốt câu là lỡ lắp mạch cấp 5v cho DCB rồi, quên chưa cấp cho ULN 2803. h e câu dây nguồn 9v vào cho ULN dc ko hay vẫn phải 5v giống dcb ạ. cấp chung 5v e sợ 7805 ko chịu nổi

Comment

cảm ơn bác! e hỏi nốt câu là lỡ lắp mạch cấp 5v cho DCB rồi, quên chưa cấp cho ULN 2803. h e câu dây nguồn 9v vào cho ULN dc ko hay vẫn phải 5v giống dcb ạ. cấp chung 5v e sợ 7805 ko chịu nổi
            tùy chú dùng ULN với mục đích gì thì cấp nguồn cho mục đích đó.

Comment

e đệm cho DCB thôi ạ, 89c52 -> ULN2803 ->DCB ạ

Comment

e đệm cho DCB thôi ạ, 89c52 -> ULN2803 ->DCB ạ
                DCB áp định mức bao nhiêu thì cấn chu ULN bấy nhiêu, thế thôi

Comment

ý em là nguồn nuôi ULN có phải = nguồn cấp cho DCB ko ý ạ. chứ DCB 5v 9v 12v nó chạy được hết ạ.

Comment

Cho mình hỏi ké chút, khi timer làm việc ở chế độ auto reload thì mỗi khi có ngắt, timer sẽ làm việc ở chu kì tiếp theo ngay khi cờ báo tràn được xoá hay sau khi thực hiện xong xuôi tất cả các lệnh ở chương trình con
                    I'm A industrial chicken ~:>

Comment

Nguyên văn bởi Rock32 Xem bài viết
                      Cho mình hỏi ké chút, khi timer làm việc ở chế độ auto reload thì mỗi khi có ngắt, timer sẽ làm việc ở chu kì tiếp theo ngay khi cờ báo tràn được xoá hay sau khi thực hiện xong xuôi tất cả các lệnh ở chương trình con
                      K ai trả lời giùm mình à?
                      Theo cách mình hiểu thì vđk có t/c đơn nhiệm nên nó sẽ thực hiện xong tất cả các lệnh ở CTC rồi mới thực hiện đếm tiếp ở chu kì sau. Y/N

Comment

Theo cách mình hiểu thì vđk có t/c đơn nhiệm nên nó sẽ thực hiện xong tất cả các lệnh ở CTC rồi mới thực hiện đếm tiếp ở chu kì sau. Y/N

Comment

timer chạy riêng lẻ với CPU, timer luôn luôn chạy cho tới khi bị buộc phải ngừng. Việc xử lý chương trình con phục vụ ngắt là việc của CPU ko liên quan tới timer có chạy hay ko, điểm hình là khi tắt timer mà set bit cờ ngắt của timer thì CPU vẫn thực hiện việc ngắt timer.

Comment

Về tác giả

Collapse

nbking Tìm hiểu thêm về nbking

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X