Thông báo

Collapse
No announcement yet.

HƯỚNG DẪN LẬP TRÌNH KEIL C CHO 8051-[Chỉ dành post bài hướng dẫn]

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi ngohaibac Xem bài viết
    Chào các bạn, như đã hứa với các bạn gửi mail cho mình cũng như các bạn trong diễn đàn. Nay mình gửi các bạn mốt số file trong đĩa mà bọn www.keil.com cho mình nhé:

1/Các appnote của keil. Các bạn có khi chẳng cần đặt câu hỏi gì nữa khi có nó .
    http://www.tailieuvietnam.net/downlo...%20Appnote.zip
    (32.6 MB)

2/ File hướng dẫn debug trong Keil C.
    http://www.tailieuvietnam.net/downlo...ibac/debug.zip
    (34.6MB).

3/File hướng dẫn mô phỏng trong Keil C.
    http://www.tailieuvietnam.net/downlo...c/simulate.zip
    (28.7 MB)

4/Phần mềm Keil C 8.05 bản Full. Đã có hướng dẫn *****. Anh em xem ở các bài trước nhé.
    http://www.tailieuvietnam.net/downlo...ac/C51v805.zip

Chúc các bạn thành công.
    Hình như Link die rồi anh Hải Bắc ơi!Em đang chuẩn bị thực tập về nó !Anh có tthể cho em xin lại Link được ko?Thanks anh nhiều

Comment

• Hỏi về lập trình keil C cho mạch chuông đồng hồ

Chào tất cả mọi người!
      Hôm nay mình mới mò vào được. Mình muốn viết chương trình tạo bộ đồng hồ báo giờ ra chơi vào lớp như ở trường học ấy. Mình cũng theo các bạn sử dụng Keil để viết. Nhưng khi làm mới học c và tự mày mò nên mãi mà vẫn chưa làm được gì cả. Mình chỉ quen với điện tử tương tự. Còn phần này mới tập tành làm. Khó nhất vẫn là phần viết code.
      Vậy mong các bạn chỉ bảo hoặc gửi code C lên cho mình với. Mình chỉ còn trông chờ vào các bạn thôi.
      À mình đã mua con AT89c2051 rồi, mình đã chọn con này và lắp mạch cho nó.

Cảm ơn các bạn

Comment

• Nguyên văn bởi chieng Xem bài viết
        Chào tất cả mọi người!
        Hôm nay mình mới mò vào được. Mình muốn viết chương trình tạo bộ đồng hồ báo giờ ra chơi vào lớp như ở trường học ấy. Mình cũng theo các bạn sử dụng Keil để viết. Nhưng khi làm mới học c và tự mày mò nên mãi mà vẫn chưa làm được gì cả. Mình chỉ quen với điện tử tương tự. Còn phần này mới tập tành làm. Khó nhất vẫn là phần viết code.
        Vậy mong các bạn chỉ bảo hoặc gửi code C lên cho mình với. Mình chỉ còn trông chờ vào các bạn thôi.
        À mình đã mua con AT89c2051 rồi, mình đã chọn con này và lắp mạch cho nó.

Cảm ơn các bạn
        Bạn xem trong mục lục của diễn đàn nhé. Cái này đã trao đổi nhiều rồi.
        AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
        Xem thêm tại Online Store ---> Click here
        Mob: 0982.083.106

Comment

• Chào mod Bắc Hải và các mod trong diễn đàn, Mình là người mới học lập trình VXL, vào diễn đàn thấy hay quá, mọi người chia sẻ kinh nghiệm rất nhiệt tình. Mình chân thành cảm ơn diễn đàn.
          Nhân đây mình cũng xin mod post lại cho anh em đường link của Uvision full & cracks . Mình đang rất cần nó để làm đề tài, mong các mod giúp mình.
          |

Comment

• Nguyên văn bởi ngocdq Xem bài viết
            Chào mod Bắc Hải và các mod trong diễn đàn, Mình là người mới học lập trình VXL, vào diễn đàn thấy hay quá, mọi người chia sẻ kinh nghiệm rất nhiệt tình. Mình chân thành cảm ơn diễn đàn.
            Nhân đây mình cũng xin mod post lại cho anh em đường link của Uvision full & cracks . Mình đang rất cần nó để làm đề tài, mong các mod giúp mình.
            http://www.esnips.com/doc/34e0113f-6...d3/Keil-C-8.05

Comment

• Link các file hướng dẫn của bác Ngô Hải Bắc cho die sạch chán thiệt . Ai có thể up lại không nhỉ

Comment

• Cho mình hỏi một chút

Chào các mod, qua hướng dẫn của các bạn mình đã tập tọe làm được một chút đề tài của mình, tuy nhiên mình còn vướng một số cái, xin nhờ các mod giúp mình solve nó :
                - Chương trình của mình phải dùng đến cơ sở dữ liệu, và mình đã làm tốt với nó khi dư liệu chưa mở rộng (để test), với dung lượng khoảng 15- 20k (dùng con 89C55 là được). Tuy nhiên, thực tế đề tài của mình phải làm việc với dữ liệu khoảng trên dưới 3MB, vì thế mình phải làm việc với ROM ngoài là con 29sf040 (4M). Nhưng đến đây mình thực sự gặp trục trặc :
                + Khi mình nạp tất cả chương trình và dữ liệu vào ROM và để vi xử lý (89c52) hoạt động với chế độ bộ nhớ chương trình ngoài (nối chân 31 với VCC), nó không chạy. --> ứ hiểu tại sao

+ Mình định chuyển phương án : chương trình nạp vào VXL, còn dữ liệu nạp vào ROM, và khi thực hiện thuật toán phải thao tác thêm một số bước để đọc dữ liệu từ ROM vào. Tuy nhiên đến đây mình cũng gặp khó khăn tiếp đó là : Địa chỉ để đọc dữ liệu chỉ có 2 byte (từ A0 đến A16), làm sao để đọc được dữ liệu lên đến 4MB??.
                Mình thực sự bị luẩn quẩn chỗ này, Vì mình cũng chỉ mới bắt đầu học lập trình VXL thôi, nên còn nhiều non nớt, mong các mod giúp mình với nhá...
                |

Comment

• Mình muốn khai báo cho con AT 89S52 mà không thấy có trong Keil C thì lấy ở đâu vậy . Ai có thể giúp mình không nhỉ

Comment

• Nguyên văn bởi red_devil85 Xem bài viết
                    Mình muốn khai báo cho con AT 89S52 mà không thấy có trong Keil C thì lấy ở đâu vậy . Ai có thể giúp mình không nhỉ
                    Bạn cứ dùng #include<89x52.h>

Comment

• hỏi về Debug trong Keil C

Chào các bạn!
                      Mình mới học sử dụng keil c, không biết tại sao mấy hôm nay mình chạy Debug máy hiện lên hộp thoại nhỏ báo là:
                      EVALUATION VERSION
                      Runing with Code Size limit: 2K
                      Mình không hiểu lỗi do đâu, có ảnh hưởng tới chương trình và demo không? Bạn nào đã gặp trường hợp này xin chỉ bảo. xiexie nimen.

Comment

• Hỏi về lắp mạch bộ báo giờ

Nimen hao!
                        Mình muốn làm bộ báo giờ ra chơi vào lớp như ở trường học ấy. Mình đang ở Hà Nội, bạn nào biết chỗ làm mạch bảo mình với, giá khoảng bao nhiu tiền nhỉ? (mình làm để chơi thôi, không phải để sử dụng đâu)

Comment

• Nguyên văn bởi chieng Xem bài viết
                          Chào các bạn!
                          Mình mới học sử dụng keil c, không biết tại sao mấy hôm nay mình chạy Debug máy hiện lên hộp thoại nhỏ báo là:
                          EVALUATION VERSION
                          Runing with Code Size limit: 2K
                          Mình không hiểu lỗi do đâu, có ảnh hưởng tới chương trình và demo không? Bạn nào đã gặp trường hợp này xin chỉ bảo. xiexie nimen.
                          Bản Keil bạn đang dùng là bản dùng thử thôi. Nếu muốn viết code có dung lượng lớn hơn bạn phải mua bản quyền của nó.

Nguyên văn bởi chieng Xem bài viết
                          Nimen hao!
                          Mình muốn làm bộ báo giờ ra chơi vào lớp như ở trường học ấy. Mình đang ở Hà Nội, bạn nào biết chỗ làm mạch bảo mình với, giá khoảng bao nhiu tiền nhỉ? (mình làm để chơi thôi, không phải để sử dụng đâu)
                          Đặt mạch chơi thì vào ngõ Thông Phong cũng được.

Comment

• Em move qua đây cho tiện trao đổi hơn.

Em dùng ngắt ngoài để nhận xung kích đếm, chương trình ngắt là chương trình tăng số đếm.

void Dem(void) interrupt IE0_VECTOR
                            {
                            so_dem ++;
                            }

Tuy nhiên khi nhấn phím thì nó cứ nhảy loạn xị, lúc ăn 1 lúc ăn 2-3.
                            Em viết lại như sau, thêm Delay vào vậy mà nó vẫn nhảy

{
                            Delay(500) ;//khoảng 500ms
                            so_dem ++; //bên dưới sẽ có ctrình display(so_dem) này ra Led
                            }

Viết lại tiếp như sau : ngưng ngắt ngoài để xử lý ngắt, sau đó lại cho phép ngắt tiếp. Kết quả vẫn nhảy loạn xị khi nhấn phím, k ổn định.

{
                            EA = 0;
                            Delay(2000);
                            so_dem ++;
                            Delay(2000);
                            EA = 1;
                            }

Nếu như vầy thì bấm được đúng 1 phát, chứng tỏ ngắt có thực thi tốt.

{
                            EA = 0;
                            so_dem ++;
                            }

Chân ngắt em treo lên nguồn qua 1 trở 10K, và nối qua nút nhấn xuống mass. Giữa tiếp điểm có tụ 103.

Em nghĩ là đã dùng ngắt sườn xuống thì có sườn đầu tiên là nó thực hiện ngắt ngay lập tức, xong ngắt rồi (có trễ) vậy mà sao có delay() bao nhiêu đi nữa thì trong lúc delay mình nhấn phím nó vẫn ăn, có điều hiển thị ra led trễ thôi (bằng đúng tzan delay).

Các bác giúp em với.

Comment

• Hic, đọc hơi trễ. Em tìm được ở đây rồi.
                              http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=6081

Comment

• Ngõ Thông Phong là ở đâu cơ, Nỉ chỉ dẫn tận tình đi. Tìm hoài không thấy. xìe xie (cảm ơn)

Comment

Về tác giả

Collapse

kien_tran Tìm hiểu thêm về kien_tran

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X