Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bạn cho mình hỏi "Chu kì máy" trong 8051 là ý nghĩa gì vậy...?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bạn cho mình hỏi "Chu kì máy" trong 8051 là ý nghĩa gì vậy...?

Chu kì máy có phải là quá trình lặp lại chương trình của 8051 không.Mà lặp lại ở đây là lặp lại cái gì.......? Mình thấy nó hơi khó hiểu.Bạn nào giải thích giúp mình với.!
    Bất kể việc j cũng có thể làm được....Nếu chưa làm được thì chắc chắn là do bạn đã chưa làm đúng phuơng pháp..!

Chu kì máy là thời gian thực hiện 1 lệnh trong vi điều khiển, với 89 tầm 8us. ví dụ lệnh sau cho thời gian 1ms . for(i=0;i<125;i++)
    mỗi lần biến i tăng lên 1 mất 8us , 8x125 =1000us =1ms . Cái này còn phụ thuộc thạch anh bạn dùng bao nhiêu M nữa .

Comment

Nguyên văn bởi fee_08 Xem bài viết
      Chu kì máy là thời gian thực hiện 1 lệnh trong vi điều khiển, với 89 tầm 8us. ví dụ lệnh sau cho thời gian 1ms . for(i=0;i<125;i++)
      mỗi lần biến i tăng lên 1 mất 8us , 8x125 =1000us =1ms . Cái này còn phụ thuộc thạch anh bạn dùng bao nhiêu M nữa .
      Lệnh dài ngắn gì cũng tốn 1 khoảng thời gian như thế ah anh.Với lại cả lệnh ASM nữa,có khác gì với lệnh trong C trong cách xác định chu kì máy không??
      Bất kể việc j cũng có thể làm được....Nếu chưa làm được thì chắc chắn là do bạn đã chưa làm đúng phuơng pháp..!

Comment

có lệnh tiêu tốn 1 chu kỳ, 2 chu kỳ và nhiều chu kỳ bạn à
        bạn có thể tham khảo thêm trong tài liệu về 8051 nhé

Comment

lệnh dài hay ngắn khác nhau chứ bạn. Cái này quy định rõ trang tập lệnh Asm của nó rùi, bạn tham khảo cuối cuốn Của Tống Văn On ấy,t nhơ k nhầm thì maximum của lện dài nhất cũng chỉ là 3 chu kì máy thui. Trong C thì thời gian thực hiện lệnh lâu hơn => vì nó mất công dịch từ C=>asm=> hex mà. Đây cũng là 1 điểm khi so sánh 2 ngôn ngữ này

Comment

Mình chỉ biết nhìn vô cái lệnh biết nó dài mấy byte thui...Thật sự là không biết xác định chu kì máy.!

Comment

Chu kì máy là tập lệnh trong ASM qui định ah?.Không phải cần phải tính toán xác định ah mấy bạn..!

Comment

mình nhớ không nhầm thì nó lấy 1/12 tần số thạch anh để tính
                ví dụ thạch anh 12M -> 1/12 có giá trị là 1M
                -> chu kỳ máy là 1us
                lệnh dài bao nhiêu chu kỳ máy thì bạn nhân lên
                không biết bạn đã hiểu chưa ạ

Comment

Nguyên văn bởi kidteam Xem bài viết
                  mình nhớ không nhầm thì nó lấy 1/12 tần số thạch anh để tính
                  ví dụ thạch anh 12M -> 1/12 có giá trị là 1M
                  -> chu kỳ máy là 1us
                  lệnh dài bao nhiêu chu kỳ máy thì bạn nhân lên
                  không biết bạn đã hiểu chưa ạ

Hi.Thông rồi.Nhưng các bạn cho mình hỏi là chu kì máy có ảnh hưởng gì khi ta thực hiện các lệnh có liên quan tới thời gian không, như là hoạt động UART có tốc độ baud là 9600 hay timer chẳng hạn.Nếu theo như mình nghĩ thì "chu kì máy"+"khoảng thời gian timer tràn" sẽ làm chênh lệch 1 khoảng so với yêu cầu..!

Comment

hiển nhiên là có liên quan rồi bạn
                    bạn sẽ phải dựa vào tần số thạch anh để tính toán
                    nếu bạn dùng thạch anh khác nhau thì sẽ khác nhau
                    nhất là trong mấy cái có liên quan đến thời gian

Comment

bạn nghiên cứu về "đường ống pipeline" sẽ hiểu, cái này nói rõ trong môn cấu trúc máy tính hoặc các tài liệu về cấu trúc các dòng CPU

Comment

Nguyên văn bởi tamokato Xem bài viết
                        lệnh dài hay ngắn khác nhau chứ bạn. Cái này quy định rõ trang tập lệnh Asm của nó rùi, bạn tham khảo cuối cuốn Của Tống Văn On ấy,t nhơ k nhầm thì maximum của lện dài nhất cũng chỉ là 3 chu kì máy thui. Trong C thì thời gian thực hiện lệnh lâu hơn => vì nó mất công dịch từ C=>asm=> hex mà. Đây cũng là 1 điểm khi so sánh 2 ngôn ngữ này
                        Bạn này có nói nhầm không đấy, việc biên dịch là của trình biên dịch, chứ đâu phải của VĐK. Còn bạn viết bằng ngôn ngữ gì thì tùy bạn, miễn sao trước khi nạp chương trình của bạn vào VĐK thì bạn phải dịch nó sang file có đuôi là *.hex thì VĐK nó mới nhận, tất cả các đuôi khác đều vô nghĩa !

Comment

Về tác giả

Collapse

tuanlinh2604 Tìm hiểu thêm về tuanlinh2604

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X