Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp mình matrix dùng 74hc595 với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp mình matrix dùng 74hc595 với

mình đang làm đồ án matrix 16x80, dung ic ghi dịch 74hc595 đua dữ lieu ra cột, dung phương pháp quét hang 1/8, khi hoạt động, 32 cột gần vdk thì chạy ok, còn 68 cột sau đó, cứ bị nhiễu, sáng lien tục, khi chạy chữ ra được nữa bang led, là cả bang led tự đông sang lun. ko chạy dc. mong mọi người giúp đỡ, nếu chạy 8x80 thì ok, nhưng lên 16x80 là bị sang lun
    không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
    mình đang làm đồ án matrix 16x80, dung ic ghi dịch 74hc595 đua dữ lieu ra cột, dung phương pháp quét hang 1/8, khi hoạt động, 32 cột gần vdk thì chạy ok, còn 68 cột sau đó, cứ bị nhiễu, sáng lien tục, khi chạy chữ ra được nữa bang led, là cả bang led tự đông sang lun. ko chạy dc. mong mọi người giúp đỡ, nếu chạy 8x80 thì ok, nhưng lên 16x80 là bị sang lun
    Nếu mô tả như thế này ,muốn giúp thì giúp thế nào đây ta,không lẽ đoán mò ..hu.hu....

Comment

Up mô phỏng và code lên xem nào.

Comment

bo sung them 595

day là video mình quay matrix bị lỗi, mong bạn xem xong, rùi giúp mình
        bang led cua mjh - YouTube
        không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Theo miêu tả thì có vẻ là thiếu nguồn nên bị nhiễu. Bạn thử dùng nguồn có công suất lớn hơn xem..
          |

Comment

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
            day là video mình quay matrix bị lỗi, mong bạn xem xong, rùi giúp mình
            bang led cua mjh - YouTube
            Theo mình đoán có những lý do sau:
            chạm mạch đâu đó ở led p trên
            cũng có thể hư 74HC138 nếu dùng để quét
            bạn có đệm 74hc245 cho các chân in của 74hc595 không?

Comment

mình cũng đang gặp vấn đề như bạn. giup mình với mình mất thời gian với nó quá.
              vdh.matrix8x24.rar

Comment

Nguyên văn bởi vdh150292 Xem bài viết
                mình cũng đang gặp vấn đề như bạn. giup mình với mình mất thời gian với nó quá.
                vdh.matrix8x24.rar
                Bạn mắc viết lộn mã rồi,cái "hàng" dùng P1 điều khiển của bạn phải có mức tích cực 0,còn mã chữ đưa vào 595 phải là mức tích cực 1 thì mới hiển thị được,chỉnh lại đi
                vanduc0211@gmail.com

Comment

Bạn thử kéo trở 4.7K từ các chân DS,latch,clock lên nguồn, mắc tụ 0.01 giữa max và nguồn 74595, câu thêm dây max, sao bạn không dùng 6b595?

Comment

ban có thể viết lại code cho mình đc không mình đã viết lại rồi những nó vẫn chay loạn nên không lam kieu gi để thay đổi đc

Comment

Phần cứng của bạn ko sai,chỉ vì bạn lộn mức tích cực cho hàng và cột nên mới vậy,mã điều khiển từ P1 phải tích cực mức 0 và mã dùng 595 quét phải tích cực mức 1,trong khi bạn lại làm ngược lại nên ko chạy là phải thôi,mình đã test thử với cái Sơ đồ của bạn và chạy đc
                      vanduc0211@gmail.com

Comment

ban có thể viết lại code cho mình đc không mình đã viết lại rồi những nó vẫn chay loạn nên không lam kieu gi để thay đổi đc

Comment

Nguyên văn bởi vdh150292 Xem bài viết
                          giờ mình đang sài máy bạn ko có Proteus nên ko chỉnh đc,mình chỉ gợi ý đc thôi,chắc là bạn có phần mềm tạo mã led rồi,nếu chưa có thì down ở đây:Tao Ma Chu Cho Led Matrix.rar
                          Bạn thử chỉnh lại xem,nhớ chỉnh luôn cái hàm delay,chỉ cho khoảng delay(50) thôi,500 thì lớn quá
                          vanduc0211@gmail.com

Comment

minh dang lam mach matran+89s52+74hc595 ma ko viet dc code co ai giup minh voi

Comment

Về tác giả

Collapse

01642555134 Tìm hiểu thêm về 01642555134

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X