Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ma trận 8*32

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

em thử đệm unl 2803 + trở thanh vào cột thì led ko hoat động(tất cả 8*32- 256 con led đều sáng và ko có hiệu ứng j hết)-biết đệm con gì bây giờ--mong các cao thủ chi giáo dùm ạ-

còn về giải thuật lập trình em đã nạp vào 89c51 và chạy đúng y hệt trong mô phỏng ạ
    Last edited by yeurap; 25-11-2012, 18:57.

Comment

eKhanhHoa
      Thành viên chính thức:

Quyét cột đc tính như sau:

8x32 tức có 32 cột
      Driver cột đc tính: 8x10 =80ma

Vì em có 32 cột, do đó: 32x80 = 2580ma =~ 2,5A, đây là tính Maximum khi có 8 led trên 1 cột cùng sáng

Vậy thì mỗi con driver cột đúng lý thuyết em phải dùng con nào có dòng >2,5A mới được-->32 con như vậy, Hey, ULN2803 coi bộ ko xong rồi

yeurap:
      chẳng lẽ em phải cấp tới 32 con tip 41 vào cột à--còn hàng tính sao

Comment

Nguyên văn bởi yeurap Xem bài viết
        eKhanhHoa
        Thành viên chính thức:

Quyét cột đc tính như sau:

8x32 tức có 32 cột
        Driver cột đc tính: 8x10 =80ma

Vì em có 32 cột, do đó: 32x80 = 2580ma =~ 2,5A, đây là tính Maximum khi có 8 led trên 1 cột cùng sáng

Vậy thì mỗi con driver cột đúng lý thuyết em phải dùng con nào có dòng >2,5A mới được-->32 con như vậy, Hey, ULN2803 coi bộ ko xong rồi

yeurap:
        chẳng lẽ em phải cấp tới 32 con tip 41 vào cột à--còn hàng tính sao
        Haha, em làm đệ anh đc rồi, mấy cu kia là mấy đứa chỉ có spam thôi.
        Chính vì yếu điểm ấy, mà ng ta ko bao giờ dùng phuơng pháp mà như e đang làm, bây giờ e đã ngộ rồi phải ko?

Em Còn ko mau chuyển phương pháp nữa? hay định làm đệ tự mấy tên spam vớ va vớ vẩn kia?

Tước mắt, em cứ làm theo như mấy anh Spam kia nói đi, rồi sau đó, anh hướng dẫn cho em, làm 1 cách đàng hoàn, rõ ràng, chứ ko có kiểu mô phỏng để khè sinh viên tụi em, mất thời gian của tụi em.

Anh là chuyên gia trong lĩnh vực này, tuy bỏ nghề, nhưng thừa kinh nghiệm.
        Hoặc em vào diẽn đàn này, search mấy bài quang báo của DUyPhi thì sẽ rỏ mọi chuyện, vấn đề là chỉ ngồi đọc lại thôi.
        Vì cao thủ trong giai đoạn này, bỏ diễn đàn đi hết rồi, chỉ còn anh hùng spam thôi.

Comment

Nguyên văn bởi eKhanhHoa Xem bài viết
          Chính vì yếu điểm ấy, mà ng ta ko bao giờ dùng phuơng pháp mà như e đang làm, bây giờ e đã ngộ rồi phải ko?

Em Còn ko mau chuyển phương pháp nữa? hay định làm đệ tự mấy tên spam vớ va vớ vẩn kia?

Tước mắt, em cứ làm theo như mấy anh Spam kia nói đi, rồi sau đó, anh hướng dẫn cho em, làm 1 cách đàng hoàn, rõ ràng, chứ ko có kiểu mô phỏng để khè sinh viên tụi em, mất thời gian của tụi em.

Hoặc em vào diẽn đàn này, search mấy bài quang báo của DUyPhi thì sẽ rỏ mọi chuyện, vấn đề là chỉ ngồi đọc lại thôi.
          Vì cao thủ trong giai đoạn này, bỏ diễn đàn đi hết rồi, chỉ còn anh hùng spam thôi.
          Thực sự em không biết trình độ của bác ở level nào. Nhưng qua các câu bác nói thì em cũng đoán sơ sơ được rồi!
          Ở đây, mọi người đều tham gia góp ý cho chủ topic, và bác cũng vậy. Vì thấy mâu thuẫn, thắc mắc nên mới mổ xẻ, hỏi lại bác để giúp cho chủ topic hoàn thiện được công việc của mình, cũng như em và rất nhiều người khác vào đọc topic này có được những kiến thức và rút ra được kinh nghiệm cho bản thân.
          Vậy mà qua cách nói của bác thì có vẻ lời bác nói như một chân lý, còn những ý kiến của anh em khác, trong đó có em thì được bác coi là spam.
          Có thể nói rằng kiến thức của bác thì hơn rất nhiều anh em trong diễn đàn nhưng về kỹ năng mềm của bác thì ... em không dám chắc.

P/s: Xin lỗi các MOD và anh em trong diễn đàn, nếu bài viết này của em được coi là spam thì xin các MOD cứ theo quy định mà xử.

Comment

Nếu mình làm led matrix 8*32 led sáng đều, không cần sài tới TIP41, ko cần nguồn 2,5A. Chỉ cần 1A ( vẫn còn thửa nhưng cái adapter nó thế), chỉ cần tran công suất thấp, mà LED vẫn sáng đều thì bạn nghĩ sao? đừng nghĩ rằng cả diễn đàn chỉ có mình bạn làm led matrix. Suy nghĩ độc đoán, ko thèm nghe người khác phân tích, vì vậy bạn bỏ nghề là đúng rồi.
            Web:
            ->Nhận thiết kế, hoàn thiện dự án, sản phẩm điện tử<-
            -->Giải pháp GSM/GPRS/GPS - Công nghệ RFID<--

Comment

Hey, cao thủ đi đâu hết rồi ta???

Trả lời câu cuối cho bạn nè: Ráng suy ngẫm một chút đi rồi mới hỏi:
              PP quyét hàng: Tức là xuất hàng 1 xong, thì đến hàng 2, rồi đến hàng số 3, như vậy tần số quyét hàng cho bảng 8x32 là: 8<--- có nghĩa là 8 hàng
              Cách tính:
              1/Tính dòng cho 1 hàng, sau đó x 8 hàng => ra dòng cần cung cấp cho con Driver. Cơ bản của quyét LED động, ko hiểu chổ này là làm mù, làm lụi.
              8x32x10 = .........

2/ Tính dòng cho 1 cột, vì tại 1 thời điểm, 1 cột chỉ có 1 con LED mà thôi, nhưng trên 1 cột có đến 8 con LED, 8 led trên 1 cột, nhưng mỗi 1 con thì nằm ở trên 1 hàng, khi quyet từ dưới lên, hàng 1, tại 1 cột có 1 led, hàng 2 thì tại 1 cột có 1 led,......=> 1 cột chỉ có 8 led cho bảng 8x32
              Do đó sẽ tính:
              8x10 =.......

Kết luận:

1/ Đối với Hàng: Driver có dòng > 8x32x10 mA
              2/ Đối với cột thì driver có dòng > 8x10 mA

Ko hiểu nữa thì bó tay.
              XIn lỗi, khả năng diễn giải của mình chỉ có đến đây.
              Không còn lời nào để nói nữa, ai thấy được thì làm theo.
              Ai thấy ko được thì hoặc chỉ bảo anh em thêm, còn mình kiến thức đến chỗ này là tới sát đáy rồi. ko còn sâu hơn nữa được

Các bạn lưu ý, con số 10 ở đây là tính dòng điện qua LED khi hoạt động chế độ tỉnh. Và tôi lấy ví dụ là 10mA
              Nếu led tốt thì có thể <10mA, nếu led dỏm thì dòng có thể >10mA.
              Tùy vào lại LED mà thay con số 10mA này vào tính lại
              Mặc khác, nhớ là con số 10mA này là dòng điện qua LED lúc đốt tỉnh.

Có 2 khái niệm khi chơi với LED:
              1/ Dòng điện qua LED khi cung cấp trực tiếp, --> Tạm gọi là dòng tỉnh
              2/ Dòng điện qua LED khi dùng trong pp quyét,--> Tạm gọi là dòng điện động, hay Dòng chạy ở chế độ Xung

Quyét LED ma trận là LED làm việc ở chế độ xung đó các cao thủ ạh
              Sở học của em tới đó. Các bác có gì cao kiến xin chỉ bảo thêm đi. Em cạn nước rồi.
              Nếu gọi là quét hàng,thì tại 1 thời điểm chỉ có 1 hàng sáng,vậy sao phải tính dòng cho 8 hàng?
              Bác có bao giờ lấy đồng ra đo dòng kiểm chứng chưa ????
              ĐT: 0972 20 58 68
              Gmail:

Comment

thấy cái ông eKhanhHoa này chảnh chọe thế nhỉ, chắc bác ấy cao thủ lắm, bác ấy có cả trang web kìa, bác ấy làm về Led đấy, 8051 với Led đấy, tụi em thì vẫn còn lẫn quẫn với ARM cỡ 1.2Ghz, chưa có thời gian đụng đến bảng Led.

mà bác cho em hỏi, bác có hồi tiếp từ bảng led về ko mà bác biết nó sáng đều!

chết mồ, hình như ném đá nhầm cái thằng ngày xưa mình dạy nó lập trình rồi xù tiền, thôi kệ, vài trăm k chẵng ý nghĩa gì, mà nó đánh giá ở cái bản chất giang manh của 1 người, sẽ không thành công xa đâu, lẫn quẫn với Led thôi!

cố gắng sung sướng với những vinh quang nhục nhã đó nhé! ôm 89 và Pic lèo tèo theo sau đi!
                TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                092 2838 712 --->>

Comment

bác cứ lấy thực tế ra mà nói, mà cái công thức bác tính cũng là lí thuyết đó @@

đúng là cổ hũ và lạc hậu, thêm độc đoán nữa, chưa nghe câu thời thế sinh nhân tài ak mà bác tự cao thời nay diễn đàn k ai còn cao thủ mảng này nữa hay là 1 thời gian dài bác ấy bỏ nghề bác ấy vẫn còn năm mơ rằng chỉ mỗi bác ấy cao thủ thôi...âu mai gấc

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
                    ..............................

chết mồ, hình như ném đá nhầm cái thằng ngày xưa mình dạy nó lập trình rồi xù tiền, thôi kệ, vài trăm k chẵng ý nghĩa gì, mà nó đánh giá ở cái bản chất giang manh của 1 người, sẽ không thành công xa đâu, lẫn quẫn với Led thôi!

cố gắng sung sướng với những vinh quang nhục nhã đó nhé! ôm 89 và Pic lèo tèo theo sau đi!
                    ?????????????????????
                    Ở đâu ra 1 tên cao hứng ghê ghớm nhỉ? Làm thầy gì ở đây nữa kia hỉ?

Tôi dạy ở Đh.Quốc tế 2009- 2010,
                    Năm 210-2011 dạy ở BKhoa TpHCM
                    Giờ nghĩ dạy, buồn vào đây chơi chút thôi.

Còn thầy Hiếu dạy ở đâu vậy? Nếu dạy được tôi và tôi có xù bạn 1 đồng tôi sẽ trả thêm cho bạn 1 số 0 nữa.
                    Còn Ko thì đây là Spam Chúa rồi đó nha, ko hù được gì mình đâu nhá. Mấy trò đả kích vụn vặt này ko giúp tôi lòi thêm tí kiến thức gì lên đây đâu bạn, Vui vẻ ngồi gõ chơi. Mấy cái ARM thì mình chơi từ năm 2008 rồi, các bác có lạc hậu ko thì tự suy ngẫm lại.

Vào đây chia xẻ, là để quảng cáo nhiêu này là đủ rồi để anh em biết đến website: www.DienTuKhanhHoa.Com
                    Điện tử khánh hòa, hihi

Comment

lâu lâu quay lại diễn đàn mới thấy, diễn đàn ì ạch cũng nhờ sự góp phần của các anh em như voiconvuive , thầy tự nhận: superhieu1, công nhận, toàn trên >2000 ngàn bài viết, sao thì 5 sáu sao,...Ghê thật.

Mình sẽ ko chạy trốn câu trả lời, anh em cứ ném đá mạnh tay vào, càng mạnh thì mình sẽ trả lời càng chi tiết.
                      Mình sẽ tặng cho các bạn 1 project mình đã làm năm 2008 dùng ARM7 LPC21xx, quang báo LED Ma trận 3 màu. Sau này ko phát triển nữa nên bỏ, và hiện nay là lên mạng chọc anh em chơi, vì mình ở nhà nghỉ bán hàng tạp hóa rồi, hihii

Để anh em học hỏi, còn về phần cứng mình sẽ post lên 1 sơ đồ thực sự đã được ứng dụng trong sản phẩm thương mại, hoặc anh em có thể tìm trong diễn đàn này bài viết của anh DŨNG, bài viết của anh này là tâm huyết thật sự, anh chia xẻ thật sự cái sơ đồ, bản thiết kế của chính ảnh cho anh em luôn rồi đó, và cũng có nhiều anh em đã bàn bạc rất kỷ rồi, để cho anh em khỏi mất thời gian nghiên cứu & suy nghĩ.

Còn 1 số bài của các thành viên khác, toàn là giấu nghề, đưa lên thì làm theo chạy, nhưng chạy lập lòe, chỗ sáng, chỗ mờ, hoặc mờ mờ toàn cả bảng led, chứ ko sáng sủa gì, chủ yếu là để SV làm chơi,.....

Còn cách tính toán của mình là tính làm thật, thương mại thật. Nên rất yên tâm mới mạnh dạn phán cho anh em mà ko sợ nhầm, để anh em làm theo cho đúng, cho đạt chất lượng, ko là....,...

Giờ thì đang bận, chưa tổng hợp được. Vì làm việc cộng đồng là chấp nhận:
                      - Nghe spam
                      - Mất thời gian để viết bài
                      - và Góp phần làm mòn phím laptop

Mới coi phim xong ko quên vào xem bình loạn, 1h30 sáng rồi, ngũ nhá, mai gặp lại tiếp, ném đá mạnh tay đi anh em.
                      Last edited by eKhanhHoa; 26-11-2012, 02:36.

Comment

trong thớt chỉ cần làm rõ công suất nguồn của bảng led 32x8 này thôi. Nếu tính toán theo quan điểm cá nhân, ekhanhhoa cho là sai, thì mình lôi 1 cái datasheet 1 con IC driver led ra mà mổ vậy. (nói có sách)
                        bên dưới là datasheet của AS1100 driver 8 con led 7 đoạn và cả 1 bảng 8x8 led matrix giao tiếp nối tiếp . Mỗi con driver 1 bảng matrix 8x8. 8x32 dùng 4 con driver
                        Theo công thức tính công suất tiêu tán trên driver của nhà sản xuất tại trang 12:
                        - Công xuất tiêu tán tổng=công suất tiêu thụ của driver+công suất tiêu thụ của bảng led 8x8
                        - Dòng tiêu thụ của driver chỉ 500uA.
                        - Với led đỏ áp 1.8V dòng 10mA, power dissipation PD=(5.25V(0.5mA) + (5.25V - 1.8V)(31/32 x 10mA x 8) = 0.27W (31/32 là khi duty cycle max 96%)
                        - Với 8 driver công suất tổng là 0.27W*4 = 1.08W=> I tổng = 1.08/5.25 = 205mA
                        Dòng tổng cần thiết cho bảng led nhỏ hơn cách tính của ekhanhhoa 12.48 lần. Bạn ekhanhhoa giải thích thế nào? (người ta là hãng đấy)
                        Mỗi driver đảm nhiệm quét 8 cột, cùng lúc 4 con quét 32 cột, còn với quét cùng lúc 32 cột thì dòng tổng giảm đi 4 lần.
                        Attached Files
                        Last edited by chung1608; 26-11-2012, 08:23.

Comment

đã bảo là chỉ bàn về quyét cột mấy bố cứ bàn về quyét hàng--po tay--

em lỡ lập trình và làm phần cứng cho phương pháp quét cột rồi-led là tự hàn đó--biết là pp quét cột là yếu điểm

nhưng thầy giáo bắt làm quyét cột(ko cho quyét hàng)--thì chẳng lẽ cãi lại ông ý
                          nhiệm vụ bây giờ là 32*8 đang sáng mờ--phải làm sao cho sáng manh đây mấy bố--
                          em lập cái topic này cả tuần rồi--mà chả dc j -ko ai giúp em phải làm sao cho sáng khi dùng phương pháp quét cột ạ

em xin nhắc lại (phải làm sao cho led sáng khi dùng phương pháp quét cột --và tính dòng điện trên hàng -cột ra sao-nên đệm j cho phù hợp ạ)

đây là pp quét cột--quét cột--quét cột--quét cột---quét cột

Comment

Nguyên văn bởi yeurap Xem bài viết
                            đã bảo là chỉ bàn về quyét cột mấy bố cứ bàn về quyét hàng--po tay--

em lỡ lập trình và làm phần cứng cho phương pháp quét cột rồi-led là tự hàn đó--biết là pp quét cột là yếu điểm

nhưng thầy giáo bắt làm quyét cột(ko cho quyét hàng)--thì chẳng lẽ cãi lại ông ý
                            nhiệm vụ bây giờ là 32*8 đang sáng mờ--phải làm sao cho sáng manh đây mấy bố--
                            em lập cái topic này cả tuần rồi--mà chả dc j -ko ai giúp em phải làm sao cho sáng khi dùng phương pháp quét cột ạ

em xin nhắc lại (phải làm sao cho led sáng khi dùng phương pháp quét cột --và tính dòng điện trên hàng -cột ra sao-nên đệm j cho phù hợp ạ)

đây là pp quét cột--quét cột--quét cột--quét cột---quét cột
                            Đây là số đthoại của anh: 01657759568
                            Em cần hướng dẫn hay khắc phục cái lổi này, thì alo, anh sẽ hướng dẫn cho em.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                              trong thớt chỉ cần làm rõ công suất nguồn của bảng led 32x8 này thôi. Nếu tính toán theo quan điểm cá nhân, ekhanhhoa cho là sai, thì mình lôi 1 cái datasheet 1 con IC driver led ra mà mổ vậy. (nói có sách)
                              bên dưới là datasheet của AS1100 driver 8 con led 7 đoạn và cả 1 bảng 8x8 led matrix giao tiếp nối tiếp . Mỗi con driver 1 bảng matrix 8x8. 8x32 dùng 4 con driver
                              Theo công thức tính công suất tiêu tán trên driver của nhà sản xuất tại trang 12:
                              - Công xuất tiêu tán tổng=công suất tiêu thụ của driver+công suất tiêu thụ của bảng led 8x8
                              - Dòng tiêu thụ của driver chỉ 500uA.
                              - Với led đỏ áp 1.8V dòng 10mA, power dissipation PD=(5.25V(0.5mA) + (5.25V - 1.8V)(31/32 x 10mA x 8) = 0.27W (31/32 là khi duty cycle max 96%)
                              - Với 8 driver công suất tổng là 0.27W*4 = 1.08W=> I tổng = 1.08/5.25 = 205mA
                              Dòng tổng cần thiết cho bảng led nhỏ hơn cách tính của ekhanhhoa 12.48 lần. Bạn ekhanhhoa giải thích thế nào? (người ta là hãng đấy)
                              Mỗi driver đảm nhiệm quét 8 cột, cùng lúc 4 con quét 32 cột, còn với quét cùng lúc 32 cột thì dòng tổng giảm đi 4 lần.
                              Trình độ tiếng anh bác này chắc bằng D rồi. Đọc kỷ lại chút đi rồi chúng ta sẽ phân tích sau nhé
                              Mình cũng đọc qua cái Datasheet rồi, thấy cách tính của mình và Datasheet đó ko sai gì hết, cùng 1 nguyên lý cả thôi.
                              Bạn nên đọc kỷ lại lần nữa, rồi mình sẽ vì bạn mà phân tích cho bạn hiểu.
                              Cái gì cũng nên từ từ, đừng có vội vả

Comment

Trình độ tiếng anh bác này chắc bằng D rồi. Đọc kỷ lại chút đi rồi chúng ta sẽ phân tích sau nhé
                                Mình cũng đọc qua cái Datasheet rồi, thấy cách tính của mình và Datasheet đó ko sai gì hết, cùng 1 nguyên lý cả thôi.
                                Bạn nên đọc kỷ lại lần nữa, rồi mình sẽ vì bạn mà phân tích cho bạn hiểu.
                                Cái gì cũng nên từ từ, đừng có vội vả
                                nếu bạn thấy chỗ nào bất hợp lý thì trích ra phân tích, phương châm là phân tích đúng sai thế thôi, bạn toàn nói người khác sai mà ko chỉ ra chỗ sai thì ai biết đường mà lần,ai cũng là người chứ đâu phải thánh @@

Comment

Về tác giả

Collapse

yeurap Tìm hiểu thêm về yeurap

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X