Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về RS232

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ về RS232

em đang muốn nối 2 cổng RS232 với nhau, 1 cổng đực và 1 cổng cái để có thể truyền tín hiệu từ PC sang thiết bị cần thiết, hiện tại phần mềm để có thể send file sang thiết bị thì em có rùi, nhưng em cần làm cái cáp, em có hưỡng dẫn này các bác chỉ cách em làm nhé.
    Attached Files

Nguyên văn bởi .:6666:. Xem bài viết
    em đang muốn nối 2 cổng RS232 với nhau, 1 cổng đực và 1 cổng cái để có thể truyền tín hiệu từ PC sang thiết bị cần thiết, hiện tại phần mềm để có thể send file sang thiết bị thì em có rùi, nhưng em cần làm cái cáp, em có hưỡng dẫn này các bác chỉ cách em làm nhé.
    Muốn làm cáp thì đơn giản thôi, kiếm một sợi dây 4 lõi, 1 cổng COM đực và 1 cổng COM cái, rồi hàn theo hình mà bạn có đấy.
    Chân 2 của COM đực nối với chân 3 của COM cái
    Chân 3 của COM đực nối với chân 2 của COM cái
    Chân 5 thì nối thẳng ( chân 5 COM đực nối chân 5 của COM cái)
    Nối xong cắm dây vào cổng COM máy tính (Chú ý là COM 1 hay COM 2), rồi bạn kiếm một sợi dây đồng nối 2 chân 2 và 3 của đầu kia dây cổng COM, bật HyperTerminal (vào Start->All Program -> Acessories -> Communications -> HyperTerminal) Chọn COM 1 hay 2 tùy theo bạn cắm COM nào, rồi chọn Default, rồi OK.
    Bây giờ bạn bấm trên bàn phím nếu như bạn bấm gì nó hiện y chang thì bạn đã hàn đúng còn nếu không thì sai rồi.
    Góp vui với mọi người!!! heheehe

Comment

rồi bạn kiếm một sợi dây đồng nối 2 chân 2 và 3 của đầu kia dây cổng COM, bật HyperTerminal (vào Start->All Program -> Acessories -> Communications -> HyperTerminal) Chọn COM 1 hay 2 tùy theo bạn cắm COM nào, rồi chọn Default, rồi OK.

cái này chưa hiểu bác ơi, em tg nối như trên là xong rùi, sao lại thêm dây đồng nữa

Comment

rồi bạn kiếm một sợi dây đồng nối 2 chân 2 và 3 của đầu kia dây cổng COM, bật HyperTerminal (vào Start->All Program -> Acessories -> Communications -> HyperTerminal) Chọn COM 1 hay 2 tùy theo bạn cắm COM nào, rồi chọn Default, rồi OK.

cái này chưa hiểu bác ơi, em tg nối như trên là xong rùi, sao lại thêm dây đồng nữa
        cái đó là sau khi làm xong cable rồi test đó mà, Tx nối với Rx, làm feedback lun. Bạn kia trình bày không rõ nên gây ra hiểu lầm

Đực thì đếm từ phải qua trái, cái thì trái qua phải (không nhớ rõ nữa), decription pin thì y chang nhau, muốn nối gì thì căn cứ vào nối

Ý mình là thế, tùy bạn cách nào nhanh thì làm

Comment

cái sơ đồ đó đc rồi đấy. Số của chân thì nhìn vào cái jack nó có ghi đấy. Đực và cái chắc chắn ko giống nhau đâu.
          Last edited by VNarmy; 24-07-2008, 12:12.
          AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
          Xem thêm tại Online Store ---> Click here
          Mob: 0982.083.106

Comment

ủa, nhưng sao bác trên bảo mua dây 4 lõi làm chi nhỉ, mình hàn 3 dây thui mừ

Comment

dây 4 lõi thì nhiều
              dây 3 lõi thì mua hơi khó
              Điện thoại:
              email:

Comment

bác ơi, em muốn làm USB sang RS232 thì làm thế nào ạ

Comment

thử cái này nha

drive la file avrcdc.inf
                  Attached Files
                  Điện thoại:
                  email:

Comment

bác thách đó em quá, em có biết làm mấy con tụ gi` gi` đâu, em chỉ biết nối dây với nhau thui, mong bác chỉ dẫn kĩ cho em hơn

Comment

bác nào giúp em với

Comment

mấy bác giúp em cách làm RS232 với USB với

Comment

Nguyên văn bởi dangdung Xem bài viết
                          thử cái này nha

drive la file avrcdc.inf
                          Mình nhìn tmach của bạn DangDung trông giống như là mạch nạp AVR USB910 ấy nhỉ. Cho mình hỏi mạch này có những chức năng gì? Nó có thể chuyển USB ->Com và... gì nữa nhỉ?

Comment

mấy bác giúp em cách làm RS232 với USB với
                            Nếu bạn ngại không làm mạch thì thế này nhé: Ra chợ trời phố Huế mua cái dây chuyển USB to COM là được. Mình kô nhớ giá, nhưng chắc chưa đến 100k đâu.

Comment

nhung ben trong no ko day day teo cach của mình

Comment

Về tác giả

Collapse

.:6666:. Tìm hiểu thêm về .:6666:.

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X