Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em nối dài dây cho nút nhấn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em nối dài dây cho nút nhấn

Em chào các anh chị. Chẳng là em làm một mạch điều khiển có sử dụng nút nhấn để tăng giá trị đếm. Mạch chạy tốt khi dây nút nhấn ngắn, tuy nhiên thực tế khi lắp đặt thì dây từ mạch đến nút nhấn lại cách gần 5 mét. Nút nhấn tích cực mức thấp. Khi dây dài nó tự động tăng gía trị đếm. Theo em hiểu thì do sụt áp trên ldây dẫn quá dài nên đã làm nó tự động tích cực mức thấp. Cảm giác như nhấn nhả tiên tục nút đó. Mong các anh chị cao nhân cho em phương án ạ. Khi cắt ngắn dây dẫn lại chạy rất OK. Xin đa tạ các anh chị

Dùng dây nối có bọc vỏ giáp. Nối vỏ với đất.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Dùng dây nối có bọc vỏ giáp. Nối vỏ với đất.
      Vỏ giáp là loại bọc lưới kim loại phải không ạ. Nối đất là nối GND đúng không anh?

Comment

Vỏ giáp là lớp bọc lưới kim loại hoặc giấy nhôm bọc ngoài các sợi tín hiệu. Ví dụ dây điện thoại loại 4 lõi bán đầy ngoài chợ. Nối vỏ giáp vào GND của mạch. Tốt nhất là nối đồng thời vỏ giáp vào GND và cọc kim loại đóng xuống đất. Đất thật ở dưới chân thiết bị đấy.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Vâng, loại đó em biết rồi ạ. Em có mấy cái bánh xe encoder nó cũng chống nhiễu bằng cái vỏ bọc lưới kim loại đó. Sáng mai em sẽ đi mua thử ngay. Cảm ơn anh bqviet

Comment

xin chào cả nhà em là thành viên mới nên chưa hiểu.moi người giúp em viết bài mới ở chỗ nào vậy nhỉ\

Comment

Trong trường hợp đường dây quá dài thì chúng ta phải khắc phục thế nào ạ. Em muốn hỏi khoảng cách xa nhất ấy ạ.

Comment

Đơn giản thì giảm trị số điện trở pull-up, xoắn dây, gắn tụ lọc ngõ vào...
                sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi vietyen125 Xem bài viết
                  Trong trường hợp đường dây quá dài thì chúng ta phải khắc phục thế nào ạ. Em muốn hỏi khoảng cách xa nhất ấy ạ.
                  nếu dây dài quá mach hoạt động lỗi , thì thêm vào trước ngõ vào 1 transistor NPN để khi kích transistor thì ngõ vào sẽ có mức L , lúc này ngõ vào nút nhẫn có điện áp dương . thay vì âm như lúc trước .

Comment

Dạ, em cảm ơn tất cả mọi người. Mạch của em chạy ổn rồi ạ!

Comment

Về tác giả

Collapse

vietyen125 Tìm hiểu thêm về vietyen125

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X