Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điện trở cho TIP 42

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điện trở cho TIP 42

Các tiền bối cứu em với. Em muốn dùng TIP 42 làm khoá điện từ thay cho role. Em muốn kích TIP 42 trực tiếp bằng 8051 thông qua trở Rb. Xin cho em biết Rb bằng bao nhiêu ạ. Dùng nó thay role có ổn không ạ. Em đang cần gấp, mong các tiền bối cứu em. Xin đa tạ

Dùng để làm gì, tải đầu ra là AC hay DC, Tip41 muốn kích trực tiếp bằng I/O của 8051 thì phải có trở treo lên Vcc. Rb ~ 1-4k7. hoặc qua các dòng IC đệm.
    caoson.vnatr@gmail.com
    Thiết kế mạch điện tử
    0914024690

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết
      Dùng để làm gì, tải đầu ra là AC hay DC, Tip41 muốn kích trực tiếp bằng I/O của 8051 thì phải có trở treo lên Vcc. Rb ~ 1-4k7. hoặc qua các dòng IC đệm.
      Em dùng thay cho rơ le ạ. Tải 1 chiều, 12v/3A

Comment

Tip41 có hệ số khuếch đại dòng khoảng 50 => muốn Ic=3A thì Ib=0.06A. Để dẫn bão hoà thì Ib phải tăng gấp 3 lần nữa là khoảng 180mA. Ngõ ra 8051 phải có mạch đệm tăng dòng.
        sau.ph

Comment

anh TLM nói thêm giúp em được không ạ. Em đã kích bằng tran rồi nhưng nó vẫn không dẫn ạ. Nghe tiếng động cơ chỉ re rè mà không quay, chắc thiếu dòng kích. Nhưng em vẫn không có giải pháp ạ

Comment

Thêm 1 con 2sa1013 mắc kiểu darlington trước con TIP42.
            sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
              Thêm 1 con 2sa1013 mắc kiểu darlington trước con TIP42.
              Em đã chuyển sang dùng con TIP122, được biết nó đã mắc darlington bên trong, em mắc theo sơ đồ này nhưng động cơ vẫn kêu re re mà không quay. Anh xem giúp em ạ.
              Em đa thử 1 led đơn tại chân PWM đó thì thấy hoạt động tốt. Tần số PWM là 2kHz có cao quá không ạ
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi vietyen125 Xem bài viết
                Em đã chuyển sang dùng con TIP122, được biết nó đã mắc darlington bên trong, em mắc theo sơ đồ này nhưng động cơ vẫn kêu re re mà không quay. Anh xem giúp em ạ.
                Em đa thử 1 led đơn tại chân PWM đó thì thấy hoạt động tốt. Tần số PWM là 2kHz có cao quá không ạ
                mắc theo hình đó thì sao mà chạy được hả bác ? transistor NPN , VĐK xuất ra mức L(active) , thì Tr NPN sao mà dẫn được, khi VĐK ngắt thì không có trở treo lên nguồn + nên Tr không có dòng kích , chỉ có dòng rò nhỏ nên mô tơ rè rè là đúng rồi , muốn kích chạy mo tơ 12v , thì từ VĐK xuất ra L , qua 1 Tr PNP để kích tiếp Tr NPN thì mô tơ mới chạy được

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                  mắc theo hình đó thì sao mà chạy được hả bác ? transistor NPN , VĐK xuất ra mức L(active) , thì Tr NPN sao mà dẫn được, khi VĐK ngắt thì không có trở treo lên nguồn + nên Tr không có dòng kích , chỉ có dòng rò nhỏ nên mô tơ rè rè là đúng rồi , muốn kích chạy mo tơ 12v , thì từ VĐK xuất ra L , qua 1 Tr PNP để kích tiếp Tr NPN thì mô tơ mới chạy được
                  Cảm ơn anh. Khi mô phỏng bằng proteus em thấy nó chạy vù vù vì thế cứ cắm đầu vào kiểm tra mạch. Anh có thể cho em cái sơ đồ cụ thể các giá trị được không. Em mới tìm hiểu nên chưa hiểu nhiều. Cảm ơn anh

Comment

sơ đồ mạch của nó đây . Click image for larger version

Name:	Picture 004.jpg
Views:	2776
Size:	24.0 KB
ID:	1661002

Comment

Xin đa tạ bác Quocthaibmt. Em đã dùng 1 con feet và 1 cách ly quang để kích feet. Mạch chạy rất tốt rồi ạ. Cảm ơn bác đã giúp đỡ nhiệt tình.

Comment

Về tác giả

Collapse

vietyen125 Tìm hiểu thêm về vietyen125

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X