Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi cách thành lập code ASM điều khiển LED đơn !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi cách thành lập code ASM điều khiển LED đơn !

Mình mới làm quen với vi điều khiển họ 8051, các bạn trong diễn đàn cho mình hỏi như sau :
    1/ Tác dụng của ngắt 8051 để làm gì và khi nào dung đến nó ?
    2/ Em đang sử dụng 89s52 làm một số thí nghiệm LED đơn viết code bằng ASM bằng chương trình SPKT 5 của trường ĐH SPKT, do mới làm quen nên khi viết chương trình điều khiển 16 LED của Port0 và Port1 em viết dòng lệnh rất dài kiểu nạp dữ liệu binary trực tiếp hoặc dùng lệnh setB hay Clr,; quay trái quay phải bit cary trong thanh gi A để theo dõi trạng thái đèn....
    EX : 11111110B; 11111100B; 11111000B...(đèn sáng dần...)

Tuy nhiên khi đổi các dạng chớp của LED phức tạp hơn thì kiểu lập trình đơn giản trên hơi khó...NHờ các bạn mách nước cách viết code để điều khiển các dạng sáng của LED phức tạp hơn nhu : led sáng đuổi kiểu một led sáng chạy và sáng dần lên hết Port...

Rất cám ơn các bạn đã hỗ trợ !

Ngắt thì có mấy dạng ngắt này. Ngắt timer,ngắt ngoài,reset...
    Ngắt sử dụng làm những công việc phụ,không liên quan đến chương trình chính.
    Bạn có thể hiểu như thế này.
    Bình thường thì VĐK sẽ chạy trong chương trình chính,khi có tín hiệu ngắt thì VĐK sẽ chạy chương trình ngắt.
    Một số ví dụ dùng ngắt là mạch quảng cáo có led viền. Những bảng led này thường các chữ sẽ được điều khiển bằng chương trình chính.
    Còn led viền sẽ do chương trình ngắt đảm nhiệm.
    Bạn nên tham khảo giáo trình để hiểu rõ hơn.

Comment

Reply 2

Câu hỏi thứ 2 thì bạn có thể dùng bảng mã.
      Cũng khá đơn giản

Comment

Cách dùng bảng mã là thế nào vậy bạn ? Phải là mình thiết kế dạng LED theo ý mình rồi mã hóa ra Hẽ ..giống như bảng code của LED bảy đoạn ? Nhờ bạn chỉ thêm nhé ! Cám ơn bạn nhiều...

Comment

Ừ đúng rồi đó.
          Không thì bạn tạo một số hàm con để tạo ra một số có giá trị từ 00h đến ffh cũng được.
          Dùng mã led thì hơi tốn bộ nhớ nhưng dùng 89s52 chắc không có vấn đề gì

Comment

Về tác giả

Collapse

minhhoang179 Tìm hiểu thêm về minhhoang179

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X