Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về mạch 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về mạch 8051

mấy anh cho em hỏi ...em đang làm cái header board 89c51 để text code xuất ra 32 led (để text) của 4 port nhưng e nghe thầy nói có thể dùng switch mode để chuyển trạng thái có thể text code nhanh hơn..ví dụ..trang thái 00 text code 1..trang thái 01 text code 2...để quá trình nạp code vào ic đơn giản hơn..có anh nào bik cho 8 switch đó vào port nào và ntn ???

chính xác anh ơi..vậy ra ở phần lập trinh hả..vậy anh có hướng dẫn sơ qua về lập trình ntn cho switch mà vẫn xuất ra bt ko...em ko rành llắm

Comment

với lại anh có thể chỉ cho em gắn switch vào ntn không...em định tích cực led ở trạng thái 0 (sáng)....

Comment

Tiện ai biết cho em hỏi, mạch VDK của em lạp trình điều khiển tốc độ động cơ DC 12v thông qua tran TIP41C, e cắm mạch trên board gắn motor DC ntn:
        +12v -> cực C tran TIP41C -> E tran-> DC motor 12v -> mass
        port 2.0-> trở 1K Ohm -> cực B tran TIP41C
        Em mắc như trên thì không thấy động cơ quay, còn khi e thay động cơ = 1 led và trước led e mắc 1 trở 330 ohm và đổi nguồn vào cực C của tran là +5v thì led sáng và điều khiển được cường độ sáng qua các nút ấn
        Ai biết chỉ điểm giúp e, e nghĩ là do tran e phân cực chưa chuẩn nên k có dòng ra motor! Thanks mọi người!
        Last edited by caosang1992; 13-05-2013, 00:06.

Comment

Bạn này nói khó hiểu quá. [12v -> cực C tran TIP41C -> E -> DC motor 12v -> mass] theo mình hiểu là (+nguồn) -> C của tran, E của tran vào 1 đầu motor, đầu còn lại motor về mass.
          Nhưng lại thêm [cực E tran TIP41C -> mass] thì chả hiểu ra sao nữa. Theo mình dòng kích mở cho tran thấp nên tran mở nhỏ -> ko đủ điện cho motor chạy. Bạn có thể lắp thêm 1 tran công suất thấp hơn làm khuyếch đại đệm cho TIP41C.

Comment

em nhầm 1 chút e đã sửa lại! e cũng nghĩ như vậy nhưng chưa biết cách mắc khuyệch đại đệm a có thể chỉ rõ giúp e k?
            Em mắc thế này đúng chưa ( tran đệm em định dùng c1815 hoặc TIP47 ), chưa mắc bao giờ a xem giúp e:
            Click image for larger version

Name:	3.png
Views:	1
Size:	14.6 KB
ID:	1378593
            Last edited by caosang1992; 12-05-2013, 10:28.

Comment

bạn bỏ luôn con tip47 kia đi . nối thử : P2.0 -> R ( 330 ohm) -> B tip41. bạn gắn thêm con diode // moto để chống dòng ngược
              chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
              Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

Nguyên văn bởi kipphongtran Xem bài viết
                chính xác anh ơi..vậy ra ở phần lập trinh hả..vậy anh có hướng dẫn sơ qua về lập trình ntn cho switch mà vẫn xuất ra bt ko...em ko rành llắm
                VD: SWich nối vào P1, LED nối vào P0.
                Bạn cứ dọc liên tục dữ liệu P1 rồi chuyển dữ liệu sang P0 thế là xong.
                Good luck!
                Email:
                Phone: 0969 226 539

Comment

"bạn bỏ luôn con tip47 kia đi . nối thử : P2.0 -> R ( 330 ohm) -> B tip41. bạn gắn thêm con diode // moto để chống dòng ngược"

E thử như anh nói không đựoc anh ak!

Comment

Nguyên văn bởi daohuytien Xem bài viết
                    bạn bỏ luôn con tip47 kia đi . nối thử : P2.0 -> R ( 330 ohm) -> B tip41. bạn gắn thêm con diode // moto để chống dòng ngược
                    Em làm thử như anh rồi nhưng vẫn không được! dòng kích vẫn yếu!

Comment

ai giúp e với!

Comment

Nguyên văn bởi caosang1992 Xem bài viết
                        em nhầm 1 chút e đã sửa lại! e cũng nghĩ như vậy nhưng chưa biết cách mắc khuyệch đại đệm a có thể chỉ rõ giúp e k?
                        Em mắc thế này đúng chưa ( tran đệm em định dùng c1815 hoặc TIP47 ), chưa mắc bao giờ a xem giúp e:
                        [ATTACH=CONFIG]65731[/ATTACH]
                        mạch này thay q2 bằng con nhỏ hơn như 1815,chỉnh sửa lại là 2 chân C của 1815 và tip nối chung.chân kích Q2 phải có trở treo để tăng dòng,dùng con 4k7 cũng đc.
                        Nhớ mắc 1 diot chống điện áp ngược gây cháy tip,diot mắc song song với động cơ,A mắc vào cực C cũa TIP.
                        ĐT: 0972 20 58 68
                        Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi caosang1992 Xem bài viết
                          Em làm thử như anh rồi nhưng vẫn không được! dòng kích vẫn yếu!
                          động cơ của bạn có dòng chạy khoảng bao nhiêu A mà không được. cái này ở mạch đèn nháy người ta điều khiển dòng tải khoảng 1.5A vẫn thoải mái mà. chú ý cổng P2.0 phải có trở treo thì mới cung cấp đủ dòng mở cho Tip41
                          chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
                          Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                            mạch này thay q2 bằng con nhỏ hơn như 1815,chỉnh sửa lại là 2 chân C của 1815 và tip nối chung.chân kích Q2 phải có trở treo để tăng dòng,dùng con 4k7 cũng đc.
                            Nhớ mắc 1 diot chống điện áp ngược gây cháy tip,diot mắc song song với động cơ,A mắc vào cực C cũa TIP.
                            cho e hỏi như vậy thì ý của a là e chuyển motor xuống nối E với TIP như thế này đúng không?

Name:	4.png
Views:	2
Size:	17.0 KB
ID:	1378620
                            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                              thế này đúng k a?

Name:	4.png
Views:	2
Size:	17.0 KB
ID:	1378621

Comment

Về tác giả

Collapse

kipphongtran Tìm hiểu thêm về kipphongtran

Bài viết mới nhất

Collapse