Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lập trình C

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lập trình C

Tôi đang có vấn đề với tubor C
    Tôi muốn xuất tín hiệu ra cỏng LPT bằng C nhưng chỉ biết có cấu lênh la
    outportb (địa chỉ,giá trị)
    Nhưng tôi ko biết khai báo thế nào bjo bạn có thể giúp tôi được ko?
    Và có phải cứ viết được chương trình là mỗi khi bật chương trình là có tín hiệu xuất ra cổng LPt kotreen thực tế thì đó là tín hiệu điện nhỉ???

- Như cách bạn hỏi thì đến lúc bạn có thể điều khiển được thiết bị LPT như ý muốn thì phải mất rất nhiều thời gian đấy.
    - Bạn nên tham khảo các ví dụ ở trang web www.codeproject.com
    Chúc thành công !
    0912666017

Comment

C và hợp ngữ khác nhau nhiều ko các bác!

Comment

Rất nhiều...........

Comment

Học 2 ngôn ngư song song được ko?? ASM để hiểu các chế độ làm việc cũng như cấu tạo sâu cua 8051 còn C đê dễ viết code và dễ vận hành

Comment

Nguyên văn bởi thuphuong Xem bài viết
            Học 2 ngôn ngư song song được ko?? ASM để hiểu các chế độ làm việc cũng như cấu tạo sâu cua 8051 còn C đê dễ viết code và dễ vận hành
            Khi nếu viết chương trình dài xử lý nhiều thì nên dùng ASM(vì dung luong nhỏ so với C,tốn nhiều bộ nhớ của IC,AT89C51).Khi viét xong 1 chương trình dich sang file HEX và nàp vào sẽ thấy điều đó,dung lượng khủng lồ khi viết C,nhưng có ưu thế là viết C tốc độ xử lý cao hơn.

Comment

có điều kiện học cả 2 là tốt nhất!
              "Chỉ có rượu mới biết bụng mênh mông nhường nào
              Chỉ có bụng mới biết rượu đi đâu về đâu.
              Gặp nhau lần nào cũng rượu"

Comment

Cám ơn các bác đã giúp đỡ!!! Em sẽ cố

Comment

mí pác cho em hỏi lập trình c kết hợp dc với ngôn ngữ khác dc kô?

Comment

Nguyên văn bởi thanhphon2 Xem bài viết
                    mí pác cho em hỏi lập trình c kết hợp dc với ngôn ngữ khác dc kô?
                    Bạn có thể tự tạo ra một ngôn ngữ riêng và sài nó được nhưng với một điều kiện là bạn phải viết một Compiler cho ngôn ngữ đó để dịch sang hợp ngữ của con VDK bạn sài.Mà viết Compiler thì ít ai viết được.Tớ đã học môn Compiler và đã viết một Compiler cho một ngôn ngữ mới(thầy tạo ra) chạy trên máy ảo của Java.Nhưng đó là một việc cực kỳ chua cay.
                    The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Nguyên văn bởi thuphuong Xem bài viết
                      C và hợp ngữ khác nhau nhiều ko các bác!
                      C rồi cũng sẽ được dịch sang hợp ngữ.Hợp ngữ rồi cũng được dịch ra mã máy.
                      The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Nguyên văn bởi chestnut Xem bài viết
                        C rồi cũng sẽ được dịch sang hợp ngữ.Hợp ngữ rồi cũng được dịch ra mã máy.
                        có chắc thế ko bác?? Em tưởng nó được dịch thẳng ra file nhị phân (file object) rồi từ file object này linker biến nó thành file chạy được (quá trình link nó sẽ biến một số địa chỉ tương đối thành địa chỉ tuyệt đối, import các hàm của hệ thống, liên kết đến các file khác như dll ... chứ dịch asm làm gì nữa cho nó mất công??

Comment

Nguyên văn bởi cation_h Xem bài viết
                          có chắc thế ko bác?? Em tưởng nó được dịch thẳng ra file nhị phân (file object) rồi từ file object này linker biến nó thành file chạy được (quá trình link nó sẽ biến một số địa chỉ tương đối thành địa chỉ tuyệt đối, import các hàm của hệ thống, liên kết đến các file khác như dll ... chứ dịch asm làm gì nữa cho nó mất công??
                          Làm sao có thể dịch trực tiếp sang mã máy được?Mã máy được cấu thành từ những bit nhị phân 0101... Còn lập trình C là những token ký tự,vậy để dịch trực tiếp thì Trình Biên Dịch làm sao làm nổi?.Để dịch trực tiếp sang mã máy thì chưa có chương trình nào làm được.Phải dịch sang hợp ngữ nhờ Compiler,và sao đó Assembler sẽ dịch sang mã máy.File Object là file chứa mã máy được Assembler là ASM51 dịch từ ra.Nhưng để từ chương trình viết bằng ngôn ngữ cấp cao -> file Object thì phải qua một cái gọi là Compiler,chẳng qua quá trình này được Keil C làm mà bạn không biết đó thôi.

Comment

cái compiler làm gì thì mình biết rồi. Nhưng trước đến giờ vẫn nghĩ là compiler biên dịch thẳng ra mã máy (ko qua asm compiler, còn việc phân tích code, optimize, các bước chuyển đổi phụ thì tất nhiên là phải có rồi.) chứ ko nghĩ là nó dịch ra asm trước rồi sau đó dùng asm compiler rồi mới ra mã máy.

many thanks.

Comment

có bác nào có tài liệu hướng dẫn lập trình C cho vi điều khiển mà ngắn gọn, dễ hiểu thì cho tôi xin với.
                              Cám ơn trước.

Comment

Về tác giả

Collapse

DuyTuanpdt Tìm hiểu thêm về DuyTuanpdt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X