Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển động cơ bước dùng 8051 !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

bác gắn thêm cái thắng từ nữa, khi ko quay nữa thì thắng lại rồi ngừng cấp điện cho stepper

b.r

Comment

Nguyên văn bởi nhatson.elec Xem bài viết
      bác gắn thêm cái thắng từ nữa, khi ko quay nữa thì thắng lại rồi ngừng cấp điện cho stepper

b.r
      Cái thắng từ đó như thế nào?bác nói rõ cho mình hiểu được ko?
      Bác cho mình hình minh họa vì mình chưa hình dung ra được.
      Thanks very much!

Comment

nhung ma trong mach nay chua co phan dieu khien chieu quay va toc do

Comment

Dùng cơ cấu cơ khí đi, phía bên motor thi nhẹ, ngược lại thì quay rất nặng. Dùng điện giữ vừa tốn điện vừa hại linh kiện.

Comment

tuyệt vời,thank các bác

Comment

Nói chung là con step motor khá mỏi ngốn của mình mất mấy ngày nó mới chịu chạy. Bạn onglaido1987 này. Mình nhớ không nhầm thì con 7812 chỉ cho dòng ở đầu ra là <1A vậy mà bạn dùng dòng đó để cấp cho motor của bạn có phải quá tải cho con 78xx không? Bạn nên lấy Nguồn từ biến áp "to chút" rồi nắn ra DC thì hay hơn. Motor bước thấy bảo nó chịu áp cao lắm đâu mấy chục volte ấy chứ nên như thế thì mới được.

Comment

Còn con 2803 thì coi chừng thơm phức nha bác leemanhj. chắc động cơ bước của bác nhỏ nhỉ chứ gặp mấy con động cơ bước của em thì 2803 thơm luôn tonaf 3-4A thoi bác à. Mà 2803 chịu được có 500mA trên DataSheet chứ thật em không biết.

Comment

Click image for larger version

Name:	New Picture.png
Views:	1
Size:	32.7 KB
ID:	1353988
                  mình đang viết chương trình điều khiển 2 động cơ bước mô phỏng cho cánh tay robot gắp sản phẩm,mà mới học vdk kì này,jo mắc quá,hixhix.bạn nào biết chỉ giùm với nha,thanks nhìu

Comment

bạn nào biết mạch chống trộm sử dụng sóng siêu âm không chỉ mình với mình dang làm cái đó nhưng tìm hiểu mãi không ra

Comment

em cũng bị vậy đó cũng làm theo mạch này mong các anh chi biết chỉ cho em với

Comment

các bác cho em hỏi điều khiển động cơ bước

Điều khiển động cơ bước
                        Em muốn điều khiển 3 động cơ cùng 1 lúc,các động cơ làm việc theo nguyên lí cứ quay 1 góc 90 độ sau 1 thời gian lại quay về vị trí cũ.e không dùng nút ấn nhé!các bác giúp em.em thường quen dùng con 8051 và con uln 2803

Comment

Nguyên văn bởi newstar1911 Xem bài viết
                          bạn nào biết mạch chống trộm sử dụng sóng siêu âm không chỉ mình với mình dang làm cái đó nhưng tìm hiểu mãi không ra
                          Nguyên văn bởi tranluong250 Xem bài viết
                          em cũng bị vậy đó cũng làm theo mạch này mong các anh chi biết chỉ cho em với
                          Nguyên văn bởi xoithit Xem bài viết
                          Điều khiển động cơ bước
                          Em muốn điều khiển 3 động cơ cùng 1 lúc,các động cơ làm việc theo nguyên lí cứ quay 1 góc 90 độ sau 1 thời gian lại quay về vị trí cũ.e không dùng nút ấn nhé!các bác giúp em.em thường quen dùng con 8051 và con uln 2803
                          Bạn muốn giúp thế nào ?
                          Muốn điều khiển động cơ bước thì bạn cũng phải thiết kế xong phần cơ khí rồi chứ. rồi mạch nữa....
                          cách đấu nối và đi dây của bạn..
                          động cơ loại nào, quay bao nhiêu bước thì được một góc 90 độ
                          ......

Bạn nên đọc nguyên lý của động cơ bước, đọc hiểu đoạn code thì bạn hoàn toàn có thể tự làm được mà ko cần người khác giúp... !

Thank !

Đây là code mẫu ! <Port #9> chẳng hiểu sao giờ dientuvietnam chẳng chèn link bài viết được
                          .: Lê Tiến Mạnh :.
                          Phone number : 0989 735 804
                          YM,Skype,mail : [leemanhj916]@gmail.com

Comment

vâng,sau 1 thời gian đọc hiểu datasheet của 1 số con,thì em nghi mạch em sẽ giống thế này ạ.có điều e điều khiển 3 động cơ.quan trọng em muốn hỏi về code nữa,em thấy khó khó(vì em mới tìm hiểu về lĩnh vực này ạ),mong các anh giúp đỡ!
                            Click image for larger version

Name:	ss.png
Views:	1
Size:	39.2 KB
ID:	1393288

Comment

Một số bạn có gửi mail hỏi về thread này.
                              Mình gửi các bạn link download gồm mạch và code mình đã làm và được đánh giá rất cao
                              Download
                              .: Lê Tiến Mạnh :.
                              Phone number : 0989 735 804
                              YM,Skype,mail : [leemanhj916]@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

Tungbk Tìm hiểu thêm về Tungbk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X