Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho e hỏi về điều khiển động cơ DC bằng 89C51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho e hỏi về điều khiển động cơ DC bằng 89C51

Hiện đồ án trường em có ra một bài về điều khiển động cơ DC quay thuận nghịch bằng VDK 89C51... Động cơ 12VDC. Nhưng theo em biết mỗi chân VDK cấp ra chỉ có 5V ko đủ áp để chạy. E đã tham khảo mạch của đội DKpro theo thày em nói nhưng nói thật vì vừa bước đầu nên em chẳng hiều gì cả....Vậy bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này giúp em với...!

Cho e hỏi thêm 1 câu nữa về mo phỏng proteus: khi em mô phỏng quét led 7 seg bằng proteus thi ko được mặc dù thuật toán viết đúng...tại sao vậy?

Dùng 8051 kết hợp với L298 (35k) là có thể điều khiển 2 động cơ DC quay phải, trái , thuận, nghịch theo ý muốn rồi!

Mô phỏng ko được hãy xem lại hàm chờ ( delay)!
    Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

bác nói rõ giùm em với, có thể send cho e cái mạch thì tốt quá! Cảm ơn bác trước...!

Comment

re:chào bác cddt061 bác có thẻ giúp em về lưu đồ thuất toán của chương trình thay đổi tốc độ động cơ DC ?
        thank you vinamilk

Comment

các pro ơi!sao hok ai giúp em hết vậy!huhu!

Comment

8051 kết hợp với L298 chỉ làm thay đổi chiều của động cơ thôi, còn thay đổi tốc độ thì bạn kiếm con khác!
            Con L298 này đem ra thử nghiệm với động cơ robocon của trường nên biết sơ qua!
            Bạn có thể xem datasheet để biết thông tin chi tiết! Mình chỉ có thể mô tả nó đơn giản như sau!

Sơ đồ chân gồm có 2 hàng, hàng thẳng là chẵn từ 2>14, hàng cong là lẻ từ 1>15!
            Kết nối như sau:
            1: Nối mass ( có thể lắp biến trở để chỉnh tốc độ DC bên A)
            2,3: Đầu ra, có thể nối trực tiếp với động cơ (hoặc thêm cầu diode ngăn dòng ngược)
            4: Điện thế ngõ vào, tùy theo động cơ cần là 12V, hay 24V, có thể lên tới 46V theo datasheet!
            5,7: Đầu vào điều khiển, nối với các port của 8051 ( 0-0; 1-1, ko quay, 0-1;1-0 quay)
            6: Cho phép DC bên A quay ( nên nối 5V)
            8: GND
            9: Ngõ vào các cổng logic (5V, nếu nối nhầm điện áp lớn hơn các cổng logic cháy>> dáp IC đi )
            10....15 : Tương tự với kênh B
            Attached Files
            Trần Đức Sơn

Comment

bác ơi! điều khiển 2 động cơ DC 12V một lúc bằng L298 có cháy IC hok ha bác? và nếu điều khiển 2 động cơ thì mình cần làm 2 cái mạch cầu H cân bằng hả bác? Có cần tản nhiệt hok a?

Comment

theo ngu ý của mình bạn nên dùng mạch cầu H và từ vi điều khiển ta đưa ra mạch dalington hay các tranistor để tính ra sao cho áp tương đương 12v là ổn mà
                Email :
                Phone : 0902 5777 39
                Branch: LẬP TRÌNH CÁC DÒNG CHIP NXP, ST, ATMEL

Comment

thế này

theo mình bạn thử xem lại mạch xem kết nối đúng chưa?
                  Email :
                  Phone : 0902 5777 39
                  Branch: LẬP TRÌNH CÁC DÒNG CHIP NXP, ST, ATMEL

Comment

Nguyên văn bởi super_noob Xem bài viết
                    bác ơi! điều khiển 2 động cơ DC 12V một lúc bằng L298 có cháy IC hok ha bác? và nếu điều khiển 2 động cơ thì mình cần làm 2 cái mạch cầu H cân bằng hả bác? Có cần tản nhiệt hok a?

Điều khiển 2 cái 1 lúc ko làm cháy IC <Chú ý điện áp +5V vào những nơi cho phép và cổng logic>! Kênh A 1ĐC, kênh B 1ĐC.
                    IC này đã tích hợp cầu H bên trong, dòng tối đa qua mỗi kênh là 2A, nghĩa là IC chịu được 4A, lúc làm việc thường xuyên cần gắn thêm tải nhiệt!

Nên đọc datasheet để biết cách đấu cầu diode đầu ra, dùng cả 2 cổng ra thì cần 8 con diode!

Có thể dùng mạch cầu H mắc tran theo Dalington, nhược điểm là mạch kồng kềnh, khó điều chỉnh tốc độ, dòng qua Động Cơ khó đạt cực đại!

Chúc vui vẻ!
                    Trần Đức Sơn

Comment

Về tác giả

Collapse

super_noob Tìm hiểu thêm về super_noob

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X