Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đồng hồ dùng DS1307

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đồng hồ dùng DS1307

Em đang làm dồng hồ vạn niên, ngày tháng năm giờ phút thì oke rồi nhưng chỉ có phần giây thì lại bị nhiễu(đã có tụ lọc nguồn). Mọi ngừoi có thể chỉ cho em hướng giải quyết lảm thế nào để hết nhiểu

Nguyên văn bởi hoangklong Xem bài viết
    Em đang làm dồng hồ vạn niên, ngày tháng năm giờ phút thì oke rồi nhưng chỉ có phần giây thì lại bị nhiễu(đã có tụ lọc nguồn). Mọi ngừoi có thể chỉ cho em hướng giải quyết lảm thế nào để hết nhiểu
    nhiễu là nhiễu thế nào hả bạn,nói cụ thể thì mọi người mới giúp đc

Comment

đẻ chống nhiễu cho đồng hò t co thể cho các linh kiên số vào một hôp tranh đông tay hay bất cứ thứ gì vào chân linh kiên nếu đông vào trong lúc linh kiện đang chạy thi linh kiện sẽ bị hong nếu khong hỏng thi chạy cung hkoong đúng nữa.oke

Comment

Nguyên văn bởi canhtoanyen Xem bài viết
        đẻ chống nhiễu cho đồng hò t co thể cho các linh kiên số vào một hôp tranh đông tay hay bất cứ thứ gì vào chân linh kiên nếu đông vào trong lúc linh kiện đang chạy thi linh kiện sẽ bị hong nếu khong hỏng thi chạy cung hkoong đúng nữa.oke
        Mình "sờ" thoải mái có chạy sai tẹo nào đâu nhỉ
        có chăng là lúc đó ds1307 dao động chậm lại, đếm giây không còn chính xác nữa, còn khi nhả tay rùi thì lại chạy bình thường!
        0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
        ||
        PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Nguyên văn bởi vo_cam Xem bài viết
          Mình "sờ" thoải mái có chạy sai tẹo nào đâu nhỉ
          có chăng là lúc đó ds1307 dao động chậm lại, đếm giây không còn chính xác nữa, còn khi nhả tay rùi thì lại chạy bình thường!
          Sao giống tui vậy, đồng hồ ds1307 của mình cũng sờ tay vào chỗ thạch anh thì nó đứng lun, bỏ tay ra thì lại chạy bình thường. Con ds1307 này nhiễu thật, chứ như con thạch anh của 89 mình sờ vào hoài mà có bao giờ treo đâu. Hiện cái đồng hồ ở nhà 1 ngày chạy chậm mất 5s, buồn ghê, chưa biết khắc phục thế nào!

Comment

Nguyên văn bởi vodangks Xem bài viết
            Sao giống tui vậy, đồng hồ ds1307 của mình cũng sờ tay vào chỗ thạch anh thì nó đứng lun, bỏ tay ra thì lại chạy bình thường. Con ds1307 này nhiễu thật, chứ như con thạch anh của 89 mình sờ vào hoài mà có bao giờ treo đâu. Hiện cái đồng hồ ở nhà 1 ngày chạy chậm mất 5s, buồn ghê, chưa biết khắc phục thế nào!

nó bị nhiễu như thế nên trong datasheet người ta mới bảo phải cho thạch anh thật gần DS.lúc nào cũng chỉ chậm 5s hay là lâu lâu nó lại đến 6,7,8s.nếu lúc nào cũng chỉ chậm 5s thì chỉnh lại là ok rồi.còn nếu mà lâu lâu nó lại châm đến 6,7,8s thì phải xem lại mạch với code rồi.bạn có chắc chắn làm theo đúng như datasheet ko.hoặc nữa là do chất lượng linh kiện, bạn mủa phải hàng lởm thì sai số thôi ấy mà

Comment

của mình bị nhiễu, phần giây thì vẫn nhảy bình thường nhưng có vài doạn nó lúc nào cũng sáng mờ. Bó tay không biết khắc phục thế nào luôn, có lúc bị lúc không, ma bị thì nhiều hơn

Comment

Ban kiểm tra lại phần cứng kĩ vào xem có lỏng lẻo j ko?
                Hoạc là test bằng một đoạn code chi cỏ hiển thị các số 1 2 3 4 5 6 thế thì sẽ tìm ra nguyên nhân thôi. Ko đc thì bạn phải gửi cả sơ đồ và code thì mọi ng mới giúp đc nhiều hơn.

Comment

mình sử dụng con DS12C887 một năm sai lệch khoảng <2 phút

Comment

Nguyên văn bởi hoasua_2005 Xem bài viết
                    nó bị nhiễu như thế nên trong datasheet người ta mới bảo phải cho thạch anh thật gần DS.lúc nào cũng chỉ chậm 5s hay là lâu lâu nó lại đến 6,7,8s.nếu lúc nào cũng chỉ chậm 5s thì chỉnh lại là ok rồi.còn nếu mà lâu lâu nó lại châm đến 6,7,8s thì phải xem lại mạch với code rồi.bạn có chắc chắn làm theo đúng như datasheet ko.hoặc nữa là do chất lượng linh kiện, bạn mủa phải hàng lởm thì sai số thôi ấy mà
                    Cái này cũng một phần là do mạch. lúc đọc datasheet thì thấy nó có khuyến cáo phải vẽ 1 vòng đất xung quanh chân thạch anh của DS1307. Thế mà lúc vẽ mạch lại quên béng vụ này, đành rút kinh nghiệm cho phiên bản sau!

Comment

Theo kinh nghiệm của mình thì cứ bắt chước main máy tính, thấy trên main có dùng chì hàn dính luôn thạch anh với phần mass của main, làm xong thấy chạy chính xác phết

Comment

Nguyên văn bởi Multi System Xem bài viết
                        Theo kinh nghiệm của mình thì cứ bắt chước main máy tính, thấy trên main có dùng chì hàn dính luôn thạch anh với phần mass của main, làm xong thấy chạy chính xác phết
                        ơ hơ , kinh nghiệm hay , phải lưu vô ROM mới đc

Comment

Chạy ổn định.

Comment

bác Multi System ơi bác có sơ đồ mạch này không cho em xin nữa nhan!
                            Em xin cám ơn bác trước
                            ngocthach241088@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi thachsung Xem bài viết
                              bác Multi System ơi bác có sơ đồ mạch này không cho em xin nữa nhan!
                              Em xin cám ơn bác trước
                              ngocthach241088@yahoo.com
                              Sơ đồ thì có gì đâu mà khó khăn ?
                              Vấn đề quan trọng là lập trình thôi.
                              Chịu khó vẽ 1 cái KIT thực hành đi, tích hợp luôn RTC lên đấy, có thể lấy xung chuẩn từ DS1307 (chân số 7) nối vào chân ngắt ngoài của VĐK (P3.2).
                              Giờ không có ở nhà nên không gửi sơ đồ nào được.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangklong Tìm hiểu thêm về hoangklong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X